ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงป๋าแสดงพระธรรมเทศนาวัดสังฆทาน  (อ่าน 2519 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cool-peet

• Sr. Member
  • จิตพิสัย 9
  • ...หยุด เป็นตัวสำเร็จ...
หลวงป๋าแสดงพระธรรมเทศนาวัดสังฆทาน
« เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 10:27:27 AM »

การแสดงธรรมแก่นแท้วิชชาธรรมกายในมหาสมาคมศิษย์วัดสังฆทาน สมภูมิครูบาอาจารย์ในสายวิชชาธรรมกาย

การไปแสดงพระธรรมเทศนาของพระเทพญาณมงคล วิ. (เสริมชัย ชยมงฺคโล, ป.ธ.๖) ณ งานสวดพระอภิธรรมศพหลวงพ่อสนอง กตปุญฺโญ วัดสังฆทาน จ.นนทบุรี แสดงถึงอาการตรัสรู้ของพระพุทธเจ้า แสดงให้เห็นถึงวิชชาธรรมกายในพระไตรปิฎก กายในกาย เวทนาในเวทนา จิตในจิต และธรรมในธรรม ตามแนวสติปัฏฐานสี่ถึงธรรมกายถึงพระนิพพานของพระพุทธเจ้า

ขอนำมาเผยแผ่เป็นธรรมทานครับ

http://www.sendspace.com/file/ip715w

ขอบารมีพระต้นธาตุ พระจักรพรรดิภาคผู้เลี้ยง ...

ออฟไลน์ yesterday

• จิตพิสัย 21
Re: หลวงป๋าแสดงพระธรรมเทศนาวัดสังฆทาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 03:36:53 PM »
สาธุครับ ที่หลวงป๋ามาจังหวัดนนทบุรี  วัดสังฆทาน นี้มีอัฐิธาตุหลวงปู่มั่นด้วยและวัดสังฆทานเคยแจกฟรีพระธาตุของพระพุทธเจ้าด้วย ผมก็เคยไปเอาพระธาตุของพระพุทธเจ้าที่วัดสังฆทานจังหวัดนนทบุรี นะครับ แต่ผมได้ฟรีพระธาตุของพระพุทธเจ้าเม็ดเล็กเล็กหลายเม็ดครับ ผมดูไม่ออกเหมือนกันว่าแท้หรือเปล่า แต่วัดสังฆทานให้ฟรีมาก็อนุโมทนาบุญก่อนอยู่แล้วครับ :D :D

ออฟไลน์ troy

• Newbie
  • *
  • จิตพิสัย 1
Re: หลวงป๋าแสดงพระธรรมเทศนาวัดสังฆทาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 10:08:17 AM »
ขอบคุณสำหรับธรรมะ ครับ มีลิงค์อีกนำมาฝากอีกนะครับ

ออฟไลน์ kaj

• Newbie
  • *
  • จิตพิสัย 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 07:58:27 PM »
สาธุครับ ที่หลวงป๋ามาจังหวัดนนทบุรี  วัดสังฆทาน นี้มีอัฐิธาตุหลวงปู่มั่นด้วยและวัดสังฆทานเคยแจกฟรีพระธาตุของพระพุทธเจ้าด้วย ผมก็เคยไปเอาพระธาตุของพระพุทธเจ้าที่วัดสังฆทานจังหวัดนนทบุรี นะครับ แต่ผมได้ฟรีพระธาตุของพระพุทธเจ้าเม็ดเล็กเล็กหลายเม็ดครับ ผมดูไม่ออกเหมือนกันว่าแท้หรือเปล่า แต่วัดสังฆทานให้ฟรีมาก็อนุโมทนาบุญก่อนอยู่แล้วครับ :D :D

เป็นคนหนึ่งที่ได้มีโอกาสไปทำบุญ ปฏิบัติธรรม ตามวาระและโอกาสที่วัดสังฆทาน เหมือนกันค่ะ
พระบรมสารีริกธาตุที่ หลวงพ่อ สนอง วัดสังฆทาน แจก ท่านเคยบอกว่า พระบรมสารีริกธาตุเสด็จมาเยอะ จึงนำมาแจกให้ได้บูชากัน
ของตัวเองได้มาสามองค์ เมื่อหลายปีก่อน ซึ่งเป็นรุ่นที่สองที่ท่านจำกัดการแจกชุดละสามองค์ ซึ่งตอนแรกที่ได้รับมาองค์เล็กมากๆ เท่าเม็ดทราย ต้องใช้แว่นขยายส่อง แต่ตอนนี้องค์โตขึ้น มองด้วยตาเปล่าได้ชัดเจน
ท่านแจกมาหลายปีแล้ว แต่หลังจากน้ำท่วมปี 54 ก็ไม่ได้แจกอีกเลย

ออฟไลน์ yesterday

• จิตพิสัย 21
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 11:10:22 PM »
ดีใจกับคุณkajด้วยนะครับที่เคยได้รับแจกฟรีพระธาตุของพระพุทธเจ้าที่วัดสังฆทานนะครับ มีคนเยอะมากที่ได้รับไแจกฟรีพระธาตุฯไปนะครับ และวัดสังฆทานก็ดูสดชื่นมีต้นไม้เยอะนะครับ  หลังการมรณภาพของหลวงพ่อสนองฯ วัดสังฆทานคงเปลี่ยนไปตามเจ้าอาวาสคนใหม่ครับผมขอเดาเอาก่อนนะครับคงไม่ว่ากันนะครับ หลวงพ่อเสริมชัยท่านเทศนาได้ชัดเจนมากเรื่องวิชชาธรรมกาย ผมก็อ่านเรื่อยเรื่อยเสมอนะครับ สาธุครับ 8) 8) 8)

ออฟไลน์ mayya

• Newbie
  • *
  • จิตพิสัย 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 01:42:35 PM »
ผู้ใช้เวบบอร์ดบางท่านแสดงความคิดเห็นต่อสมาชิกคนอื่น ด้วยถ้อยสำนวนที่ไม่เหมาะสม ทีมงานจึงลบความเห็นดังกล่าว
ขอให้ผู้ใช้ทุกท่านระมัดระวังการแสดงความคิดเห็นที่ไม่เหมาะสมด้วย
mayya

ออฟไลน์ seriesx6

• Newbie
  • *
  • จิตพิสัย 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 03:58:33 PM »
อยากได้บ้างจังเลย