ผู้เขียน หัวข้อ: อยากขอเพลงธรรมจากคนวัดพระธรรมกาย  (อ่าน 9520 ครั้ง)

ออฟไลน์ yesterday

• Sr. Member
  • จิตพิสัย 21
อยากขอเพลงธรรมจากคนวัดพระธรรมกาย
« เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 10:00:13 PM »
คือผมแต่เดิมเคยไปวัดพระธรรมกาย   แต่ตอนนี้ไม่ได้ไปแล้ว ไปวัดปากน้ำภาษีเจริญและวัดทั่วไปแทน.....
ผมชอบเพลงหนึ่งที่มีเนื้อเพลงว่า........
มาซิมาเถิดเร็วมา.......มาร่วมปัญญา  สัทธาพระธรรม มาซิมาเถิดเข้ามา จับมือกันไว้  ในดวงจิต  ร่วมเนรมิต หนทางอำไพ   จับมือกันไว้  ร่วมชวัญร่วมใจ
รังสรรค์ให้งานยิ่งใหญ่ประจักษ์ตา  สัทธาแห่งธรรม...........
ผมจำเพลงนี้ได้แบบร้องมั่วเอานะครับ  ไม่รู้ว่าเนื้อหาเพลงจริงจริงที่ถูกต้องมีเนื้อหาอย่างไร.............เพราะอัลบัมเพลงนี้เก่ามาก  ในยุคเริ่มสร้างธรรมกายเจดีย์ หลังหล่อหลวงพ่อสดทองคำองค์แรกเสร้จแล้ว ผมย้ายบ้านแล้วลืมไปเลยว่ามันหายไปไหนแล้วครับ กัลยาณมิตรก็ไม่ได้ติดต่อกันอีกเลย
ชาววัดธรรมกายในเวปบอดนี้ ท่านใดรู้จักเพลงนี้ ก็ขอความกรุณาบอกเนื้อเพลงเขียนมาบอกผมให้ผมอ่านเนื้อเพลงได้ในกระทู้นี้หน่อยนะครับ ทุกวันนี้ผมชอบเพลงนี้มาก แต่ร้องมั่วสั้นๆประจำ.. มันไม่ค่อยหนำใจเลยครับเพราะรู้ว่าร้องผิดเนื้อเพลงเสมอมา........วานช่วยหาและเขียนเนือเพลงให้หน่อยนะครับ  จะได้ร้องและอ่านเนื้อเพลงถูกเสียที.................ชอบเพลงนี้มานาน
และขอเนื้อหาเพลงคุณยาย ที่ว่า ทุ่งนาฟ้าโล่ง  ลมพัดโบกโบย พากลิ่นหอมผกาโชย  รวยริ่นระรื่นชื่นใจ...รุ่งอรุณ แสงทองอรุโณทัย เช้าตรู่ของฟ้าวันไหม่....
ผมก็ชอบร้อง แต่จำเนื้อหาเพลงที่ถูกไม่หมด เช่นกัน เลยขาดอรรถรสมากมากเวลาผมร้องทีไร   ผมก็ไม่ได้เคยเข้าไกล้คุณยายจันทร์นะครับ เคยแต่ไปกราบศพท่านและถ่ายรูปรถนกยูงยักษ์ที่ไหญ่ที่สุดในโลกก่อนพิธีสลายร่างคุณยายจันทร์ ที่สมเด็จวัดปากน้ำช่วง ท่านก็ไปร่วมพิธีสลายร่าง ตามความชอบของหลวงพ่อธัมมชโยที่ขานเรียกคุณยายจันทร์เป็นenglishว่า มหารัตนอุบาสิกา จันดรา ขนนกยูง       หวังว่าคนในเว็ปนี้จะอนุรักษ์เพลงเย็นเย็นดีดีไว้ นะครับ เพราะมันช่วยทำให้ใจสบายได้จริงจริง.......ร้องทีไร ก็นึกถึงช่วงวัยรุ่นตอนนั้นทุกทีไป.....................จอมยุทธิ์นอกคัมภีร์และคนใดก็ได้ ลองค้นเพลงเก่าเก่านี้ดูนะครับ เพราะอยู่วัดปทุมนี้นานว่าผมครับ

ออฟไลน์ laichazeng

• จิตพิสัย 19
Re: อยากขอเพลงธรรมจากคนวัดพระธรรมกาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 10:50:08 PM »
น่าเห็นใจ กระทู้นี้จะมีผู้มาตอบได้บ้างหรือเปล่าหนอครับ :-* :-* :-* :-* :-* :-* :-*

ออฟไลน์ Cool-peet

• จิตพิสัย 9
  • ...หยุด เป็นตัวสำเร็จ...
Re: อยากขอเพลงธรรมจากคนวัดพระธรรมกาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 11:31:22 AM »
ผมนึกไม่ออกอ่ะครับ

แนะนำอย่างนี้แล้วกันครับ

ไปที่เว็บไซต์นี้

www.dmc.tv
www.kalyanamitra.org เว็บนี้น่าจะมีเพลงเก่าๆ กลุ่มตรง ปกิณะ /ดาวโหลด / เพลงธรรมะ  ประมาณนี้ครับ
ขอบารมีพระต้นธาตุ พระจักรพรรดิภาคผู้เลี้ยง ...

ออฟไลน์ yesterday

• จิตพิสัย 21
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 01:56:26 PM »
อ๋อ ...2-3วันนี้ที่ผ่านมานี้ ผมเจอ2เพลงคือรังสรรค์ศรัทธาและแด่ครูผู้สืบสายธรรมที่ผมต้องการในเวปของyoutube ผ่านกูเกิ้ลแล้วครับ........และอีกหลายเพลงแต่ก็ร้องไม่เป็น  ......อยู่ดี เลยไม่สนใจ
    ผมเข้าใจว่าช่วงหลังผมออกจากวัดไป กลุ่มปัญสิขะก็มาทำหน้าที่แทนคุณเกษมสุข ภมรสถิตย์......เอาเป็นว่าผมพอใจในปัจจุบันก็ดีแล้วครับ
 ปัจจุบันเฉพาะเรื่องเพลง ผมยังใช้ของวัดพระธรรมกายช่วงปี2537-2538เช่นเดิม แค่นั้นครับ.....นอกนั้นก็นั่งสมาธิสะเปะสะปะตลอดมาเพราะดีกว่าเพลงและได้สติมากกว่าเพลง
ส่วนเพลงช้าช้าเย็นเย็นดีดี พระสงฆ์น่าจะฟังได้ เพลงคู่กรรมนี่ ก็เคยคิดเอาไปถวายสงฆ์ให้ท่านฟังเช่นกัน น่าจะใช้ควบคุมสติและอสุภะได้......คุณและคนอื่นคิดเห็นเช่นไรครับ...........ฟังคำเทศน์ผ่านเทปบางทีก็หล้บจริงจริง..........เพลงเย็นเย็นก็ช่วยได้ครับ เพลงเพื่อชีวิตเพื่อสังคม พระสงฆ์น่าจะแต่งได้ครับเพื่อให้มีเนื้อหาสั่งสอนฆราวาสในเรื่องทางโลกได้ง่ายขึ้นอีก

ออฟไลน์ manman

• Jr. Member
  • **
  • จิตพิสัย 3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 04:58:37 PM »
ไม่เคยได้ยินครับ  แต่ผมชอบเพลงเก็บความโกรธไว้ทำไม กับเมื่อใดใจสุง ลองเข้าyoutubeดูนะครับเพราะมาก ความหมายดีด้วย

ออฟไลน์ laichazeng

• จิตพิสัย 19
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 11:58:20 PM »
ก็ขอแนะนำชาววัดพระธรรมกายปทุมฯนะครับว่า ชาววัดพระธรรมกายปทุมฯที่กำลังร่วมใจกันสู้ภัยน้ำท่วมและช่วยแจกแจงปัจจัยสี่ให้ชาวพุทธผู้ประสบภัยน้ำท่วมนั้นให้ได้หลายจังหวัดมากที่สุด ผมขอแนะนำเพลงรังสรรค์ศรัทธาเป็นเพลงรวมใจชาววัดพระธรรมกายปทุมฯสู้ภัยน้ำท่วมครับเพราะฟังได้ทุกเวลาเนื้อหาดีและเพลงเพราะมาก เพียงแต่เปลี่ยนท่อนเก่าที่ว่าธรรมกายเจดีย์ให้ประจักษ์ตา ศรัทธาแห่งธรรม  ให้เป็นท่อนใหม่เพื่อรวมใจสู้ภัยน้ำท่วมตอนนี้ว่าชนะภัยน้ำท่วมให้ประจักษ์ตา ศรัทธาแห่งธรรม  มาเถิด มาเถิด เร็วมา..... หรือจะทำเพลงใหม่โดยใช้เพลงรังสรรค์ศรัทธาเป็นแกนทำเพลงใหม่ก็ดีมากนะครับ ก็อะไรพอบอกได้ผมก็จะเสนอให้ทุกสายนะครับ

ขอเสนอตัวอย่างเพลงรังสรรค์ศรัทธาที่น่าจะนำมาประยุกต์เป็นเพลงรวมใจชาวพุทธสู้ภัยน้ำท่วมได้ต่อต่อไปครับคือhttp://www.youtube.com/watch?v=fX4rdv9to1s
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2011, 12:09:29 AM โดย laichazeng »