ผู้เขียน หัวข้อ: การซื้อ สลากออมสิน หรือสลาก ธกส  (อ่าน 27395 ครั้ง)

ออฟไลน์ phon

• Hero Member
  • จิตพิสัย 79
การซื้อ สลากออมสิน หรือสลาก ธกส
« เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 11:10:28 PM »
ตามหัวข้อ

เป็นที่รู้กันดีว่า หลวงปู่สด ห้ามการซื้อหวยรัฐบาล และห้ามใช้วิชชามาดูเรื่องหวย

แต่ว่า ถ้าเรา ซื้อสลากออมสิน หรือ สลาก ธกส เพื่อหวังถูกรางวัล แทนที่จะฝากเงิน ใน ธนาคาร เพื่อได้ดอกเบี้ยอย่างเดียว แบบนี้ จะผิดไหม  เช่น ซื้อสลาก ธกส อย่างต่ำ 10000 หมายเลข ต้องถูกรางวัลแน่นอน 1000 บาทต่อเดือน

ใครมีข้อคิดเห็นอย่างไรบ้าง ขอเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ให้ความเห็น ครับ

ออฟไลน์ ต้นไม้เมตตา

• จิตพิสัย 108
  • เกิดใหม่ด้วยพระธรรมกายอุบัติอันอุดมบรมจักร
Re: การซื้อ สลากออมสิน หรือสลาก ธกส
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 11:30:13 PM »
ก็หวัง หรือ อยากได้ ในสิ่งเหล่านี้ ก็เป็นโลภะมูลจิต แน่นอน เศร้าหมองครับ ทุคติภูมิเกิดรอไว้แล้ว อันนี้ว่าตามหลักเคร่งๆนะครับ

แต่ถ้าเราไม่ได้หมกมุ่นมาก วันๆหนึ่งคิดแต่เรื่องกุศลมากกว่า จิตที่เพลิดเพลินปีติในกุศลก็ส่งผลมากกว่านะครับ

ในวิชชาธรรมกายก็ตามหลักธรรมครับ ศิษย์หลวงป๋ายุคแรกๆมีอยู่คนหนึ่ง ท่านเล่าว่าชอบใช้วิชชาไปดูหวย ดูแม่นด้วย แบบว่าถูกกันทั้งสำนักงานติดๆกันหลายงวด ทีนี้ทำบ่อยๆเข้ากายละเอียดของตนเองกลายเป็นเปรตไปเลยครับ หลวงป๋าต้องให้ไปขอขมาพระรัตนตรัยแล้วฝึกธรรมะกันใหม่

พวกชอบเล่นหวย เล่นพนันก็หมกมุ่นกับโลภะมากไงครับ แบบนี้อกุศลจิตส่งผลแรง

แต่คนทั่วๆไปคงไม่ได้หมกมุ่นมาก นึกถึงกุศลมากกว่า

เดี๋ยวนี้วัด มูลนิธิ ก็หันมาซื้อพันธบัตร สลากพวกนี้กันเยอะนะครับ แล้วนำดอกผลไปพัฒนาตามเจตานารมณ์ต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2009, 11:35:57 PM โดย ต้นไม้เมตตา »

Re: การซื้อ สลากออมสิน หรือสลาก ธกส
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 11:57:43 AM »
สรุปแล้ว ผิด หรือไม่ครับ หรือว่า ขึ้น อยู่กับเจตนา ว่า โลภ ไหม

ถือว่าแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันนะครับ  ถ้าพูดในแง่เจตนา เดี๋ยวมี คนอีกมากหลาย เข้ามาร่วมแสดงความคิดเห็นแน่นอน

ถ้าไม่โลภ ก็ไม่ผิด คือว่า ไม่โดน ความโลภ ครอบงำ ได้รางวัลใหญ่ ก็ถือว่า บุญส่งผล ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร

ถ้าโลภ ก็ ถือว่า โดน มารเข้าเล่นงาน ใช่ไหมครับ

คนที่ซื้อสลาก พวกนี้ ก็มองว่า มีโอกาสถูกรางวัลใหญ่ บางที มันแอบ ซ่อนอยู่ ลึกๆ ในใจ แบบว่า ความโลภมันนอนนิ่ง อยู่ในใจ  การซื้อหวย ดัง คห1 ใช้วิชชาธรรมกาย เข้าไปดูว่า หวยจะออกอะไร จึงมีโทษ ดังที่กล่าวไว้ ถ้าไม่ได้ใช้วิชชา เข้าไปมองดู ไม่น่าจะผิดใช่ไหม เพียงแค่ มีความโลภ อยู่ในใจเท่านั้นเอง (ดังคำที่ว่า อกุศลเข้าสิงจิต) หวังถูกรางวัล แต่ถ้าซื้อด้วย เจตนาบริสุทธิ์ ก็ไม่ผิดใช่ไหม

ปัญหานี้ มันคาบลูกคาบดอก ยังเป็นปุถุชนอยู่ ยังละไม่ได้ ดังนั้น การกระทำอะไร มันมีผลกระทบหมด ในความเห็น ผม ว่า คงไม่ผิด แต่ว่า เพื่อนๆมองว่า อย่างไร ถ้ายังคิดว่า ผิดหรือไม่ผิด แบบนี้ ถือว่า ยึดติด ผิดแน่นอน ใจกังวล แต่ถ้าใจปล่อยวางได้ ก็ถือว่า สบายใจ ก็ไม่ผิด เพราะว่า ไม่ได้ก่อความเดือดร้อนหรือเบียดเบือนให้กับใครๆ แม้ กระทั่ง ตนเอง
ถ้าใครละได้หมด ก็คงจะต้องบวช แล้ว ไม่จำเป็น ต้องจับเงินทอง และถ้ายังเป็นฆารวาส ถือแค่ศีล 5 ในศีล 5 ก็ไม่มีข้อห้ามข้อนี้ไว้ด้วย

ขอเชิญ ผู้รู้ ช่วย อธิบาย ต่อ ด้วย ถือว่า แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน

ออฟไลน์ ต้นไม้เมตตา

• จิตพิสัย 108
  • เกิดใหม่ด้วยพระธรรมกายอุบัติอันอุดมบรมจักร
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 03:44:36 PM »
ว่าตามหลักปรมัตถ์เคร่งๆก็ต้องสรุปว่า ผิดครับ

อะไรที่เป็นเรื่องของโลกๆอยู่ในอกุศลทั้งนั้น

เป็นอกุสล เป็นอเหตุกะจิต ผลก็คือ เกิด ภพ ภูมิ ชาติ ชรา มรณะ ทุกข์

แต่ไม่ต้องตกกะใจ เพราะผมบอกแล้วว่า เราไม่ได้หมกมุ่นมันมากไงครับ เรานึกถึงกุศลกันมากกว่า

ตรงนี้ไม่เจตนา แต่เป็นเรื่องโลกๆก็อกุศล และลึกๆมันอยากก็อกุสลอยู่ดี
ยิ่งโลภะมากๆ ก็ยิ่งปรุงแต่งหนักเข้าอีก

ศีลคืออะไร ไม่ใช่แค่ ฆ่าสัตว์ ลักทรัพย์ ขโมยอยากได้ อันนี้ความหมายแบบโลกๆ แบบพระสูตรเพื่อความเข้าใจง่าย อันที่จริงลึกซึ้งมากกว่านี้ ถ้าเป็นภาษาธรรม (ปรมัตถ์)

ศีลถ้ารักษาดีอย่างสูงเป็นวิรัติ สูงไปจนเป็นวิรตีเจตสิก ในโลกุตตรจิต ศีลยังมีอารมณ์ของศีลอีก 

ศีลข้อสอง อทินนาทาน มีโลภะมูลจิตเป็นอามณ์ แค่อยาก ศีลไม่ขาด ศีลก็ด่างพร้อยแล้วครับ

ครับ ภัยในวัฏฏะน่าสะพรึงกลัว ถ้าบวชได้ก็บวช ถ้าบวชไม่ได้ก็พยายามสร้างกุศล ฝึกจิตให้เป็นกุศลเสมอครับ

ถ้าเจออาจารย์อภิธรรมเก่งๆเขาจะสอนให้เข้าใจได้ดีครับ

แต่ถ้าเป็นอภิธรรมภาคปฏิบัติ ต้องหลวงพ่อสด วัดปากน้ำ ครูบาอาจารย์สอนเสมอนะครับถ้าใจไม่ออกนอกนิโรธภาคมาร(อกุสลาธรรมา)ทำอะไรไม่ได้ครับ
เราก็จะทำนิโรธดับสมุทัย(ทำวิชชา)ไปจนกว่าอาสวักขยญาณเราคมกล้า บารมีเต็มส่วน มรรคประชุมรวมกัน บรรลุธรรมตามที่ตั้งจิตอธิษฐานไว้ครับ

ส่วนเรื่องโลกๆที่ผมบอกว่ายังเป็นโลกิยะ เป็นอกุสลทั้งนั้น ถึงปล่อยวางได้ก็ยังอกุสล ยิ่งยึดติดอีกก็ยิ่งอกุสลเลยครับ เราเองก็เป็นอเหตุกะบุคคล คติไม่แน่นอนก็ไม่ต้องตกใจ เราต้องฉลาดในการนำเรื่องโลกๆมาเพื่อเป็นบันไดไปสู่โลกุตตระครับ แล้ววันๆหนึ่งเราๆผู้ปฏิบัติธรรมก็นึกถึงกุศลมากกว่าอยู่แล้วครับ ฟันธง คอนเฟริม์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2009, 03:52:36 PM โดย ต้นไม้เมตตา »

ออฟไลน์ laichazeng

• Sr. Member
  • จิตพิสัย 19
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 10:26:22 PM »
หลวงพ่อสดท่านห้ามแน่นอนเรื่องการใช้วิชชามาดูเลขหวยล่วงหน้า..........เพราะเป็นแนวที่หลงทางสนับสนุนภาคมารดำอย่างไม่รู้ตัว ใจจะไปติดในกับดักเลขหวยของภาคมารจังจังเลยจนทำมาหากินแย่ลง
ส่วนเรื่องท่านหลวงพ่อสดห้ามเล่นหวยรัฐบาล ก็เพราะท่านเกรงว่าคนไทยจะติดนิสัยมักง่ายชอบหลงมัวเมาในการพนันมากเกินไปมากกว่าจะทำงานสร้างอนาคตที่ดีขึ้นเพื่อหาเงินเลี้ยงครอบครัวและบำรุงพุทธศาสนาทุกด้านและพัฒนาชาติไทย  แต่คนเล่นหวยยังไม่ตกนรกนะหลังตายถ้าไม่ได้ทำผิดศีล5ในชีวิตด้านอื่น  ถ้ามัวเมาในหวยตัวเลขรางวัลที่1-2-3มากมากปานยาเสพติดติดใจ เราเรียกกันว่า อบายมุขปากทางแห่งความเสื่อมเพราะสนุกเพียงเล็กน้อยแต่มันจะทำให้เราเสียทั้งเงินเสียทั้งความรู้เวลาโอกาสเสียทั้งสังคมอนาคตที่ดีในชาตินี้ของเราได้โดยง่ายง่ายยิ่งเฉพาะกับคนที่ไม่มีสติเพื่ออนาคตของตนที่ถูกทางเหมาะสม
ส่วนตัวพระซื้อหวยรัฐบาลที่ถูกกฏหมายได้นะ แต่อย่าหวังรางวัลที่1-2-3 และควรซื้อเพียงไม่เกิน200บาทเท่านั้น ถือว่าช่วยรัฐบาลและคนพิการมากว่าอยากหวังได้รางวัล  ส่วนหวยใต้ดินชาวบ้านเล่นได้ตามสมัครใจ ส่วนพระห้ามเล่นหวยไต้ดินเพราะพระมีหน้าที่ยอมรับหวยรัฐบาลที่ถูกต้องตามกฏหมายเท่านั้น ส่วนหวยไต้ดิน...พระต้องอุเบกขาวางเฉยไปไม่ค้านไม่หนุนถือเป็นเรื่องของชาวบ้านคนไทยทั่วไปมาแต่โบราณแล้ว...แต่พระต้องเตือนสติชาวบ้านเสมอว่าอย่าเล่นหวยใต้ดินจนเดือดร้อนต่อเงินออมของตัวเองและของครอบครัวเด็ดขาด........หวยใต้ดินเป็นกรณีเดียวในสังคมไทยที่คนไทยยอมรับว่ามันคืออาชีพใต้ดินของคนไทยจริงจริงที่อ้างอิงเลขมากจากหวยรัฐบาล....คนไทยรักษามาทุกยุคทุกสมัย  จะไม่มีพิษภัยอะไรแก่สังคมเลย เงินมันก็อยู่ในสังคมไทย.....จะผิดก็แต่
บางคนที่ทำหวยและไม่ทำหวยดันเอาเงินไปทำธุรกิจผิดกฏหมายอื่นที่ร้ายแรงต่อสังคมไทยมากขึ้นมานานเช่นยาเสพติดยาบ้า,บังคับค้ามนุษย์,ฆ่าคน,ลอบขนชาวต่างชาติเข้าไทย,แอบตัดไม้ทำลายป่า,ใช้ตำแหน่งหน้าที่คอรัปชั่นโกงเงินรัฐบาล,เป็นต้น  พวกใช้เงินทำผิดกฏหมายร้ายแรงเช่นนี้ย่อมต้องถูกสังคมและศาลลงโทษอย่างรุนแรงตลอดมาเพื่อจะได้ไม่ทำให้ประชาชนและประเทศไทยในอนาคตอ่อนแอ.....
การซื้อพันธบัตรหรือหลักทรัพย์ที่มีค้ำประกันทั้งสั้นและยาวเพื่อการลงทุน โดยได้รับเงินต้นและดอกเบี้ยคืนเสมอเสมอที่ถูกกฏหมาย  เป็นอีกทางเลือกให้แก่พระในยุคปัจจุบันก็ทำได้ เพื่อนำเงินมาใช้พัฒนาวัดและพัฒนาองค์กรชาวพุทธและพัฒนาบริหารสังคมชาวพุทธตลอดจนสร้างความมั่นคงให้แก่ชาวพุทธที่ยากจนให้มีโอกาสก้าวหน้ามากขึ้นผ่านปัญหาได้ดีขึ้นและประเทศชาติที่มีพุทธประจำชาติเจริญมั่นคงในอนาคตอีกยาวนาน...นี่ก็คิดถูกทางเหมาะสมกับสังคมโลกในปัจจุบัน.......ผมคนหนึ่งสนับสนุนการมีธนาคารแห่งพระพุทธศาสนาประจำสงฆ์ไทยครับ สิ่งนี้จะทำให้สังคมชาวพุทธไทยได้เจริญมั่นคงมากขึ้นอีกยาวนานครับ

ออฟไลน์ Ozone

• Full Member
  • จิตพิสัย 4
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2009, 08:48:39 AM »
โดยส่วนตัวผมว่าไม่ผิดนะครับ (ถึงจะเจือด้วยเจตนาโลภบ้าง) เพราะถ้าคุณซื้อขนาดนั้น ไม่ว่าคุณจะหวังให้ถูกรางวัลหรอไม่ได้คาดหวังกับรางวัล
มันก็ต้องได้ทุกเดือนอยู่ดี เพราะตัวเลขมันวนครบรอบอยู่แล้ว และอีกย่างโดยเนื้อแท้ของสลากออมสินคือการออมครับ เพื่อที่เขาจะระดมทุนไปใช้เพิ่มมูลค่า
ส่วนรางวัลมันก็เหมือนแรงจูงใจให้คนอยากออมนั่นเอง

ในส่วนความเห็นนี้ถ้าผิดพลาดประการใด หรือผิดหลักผิดธรรม ผมขอขมาไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

แต่ผมเข้าใจว่าประเด็นจริงๆ ต้องมาดูกันที่ทำไมห้ามซื้อหวย หรือสลากกินแบ่งให้ดีก่อน แล้วค่อยนำหลักเกณฑ์ตัวนี้ไปเทียบเคียง เพราะการซื้อหวย
หรือสลากกินแบ่ง มันเหมือนการที่ประชาชนกินเงินประชาชนกันเองหรือเปล่า (หรือถ้าใครมีเหตุผลมากกว่านี้ ดีกว่านี้ ก็อยากให้แนะนำกันนะครับ)
อุปสรรค ก็เหมือนกับกำแพง กำแพงไม่ใช่ประตูจะได้เดินเข้าได้ง่ายๆ บางคนอาจจะเดินอ้้อม อาจจะปีนข้าม หรือพังมันเข้าไปเลย แต่ถ้าเดินหนีไปทางอื่นชีวิตนี้ก็มีทางตันเพิ่มอีกทางหนึ่งแล้ว

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 02:30:20 AM »
เนื่องจาก ทุกท่าน ที่อยู่ในสายนี้ หรือเข้าเวปบอร์ดธรรม คงมีใจไปทางด้านธรรม

เมื่อผมยัง (2525 ตอนนั้น ยังเรียนหนังสืออยู่) หาเงินไม่ได้ เห็นคนทำบุญเยอะ ก็รู้สึก ต่ำต้อยว่า ไม่มีเงินได้ทำบุญเยอะ

ก็ตั้งใจไว้ ขอให้มีโอกาสได้ทำบุญ

ยิ่งมาสมัยนี้ ยิ่งมีอายุมากขึ้น ก็มีสังคมมากยิ่งขึ้น มีการบอกบุญ หลายอย่างหลายสาย แต่ละแห่งก็สร้างวัด สร้าง  แล้วก็สร้าง ไม่มีวันเสร็จ เพราะว่า สร้าง อย่างนี้เสร็จ แล้ว ก็สร้างอย่างอื่นต่อไปอีก สร้าง ถาวร วัตถุ ไปเรื่อยๆ

ผมก็ได้ความคิดที่ว่า นำเงินออมบางส่วนไปซื้อสลาก แบบนี้ ล่ะ แล้วเอาดอกผลหรือรางวัล มาทำบุญ ถูกรางวัลมากก็ให้มาก ถูกรางวัลน้อยก็ให้น้อย บางครั้ง ไม่มีใครบอกบุญ ก็ถือว่า มีเงินงอกเงินขึ้นมา แล้ว ก็เอาไปให้ น้องๆบ้างครับ โดยที่ เขาไม่ต้องขอครับ

บางครั้งมีคนมาบอกบุญ ผมก็จะบอกเลยว่า ถ้าถูกรางวัล เดือนนี้ได้เท่าไรก็ทำบุญเท่านั้น และผมได้ถามผู้รู้ ว่า แบบนี้ ผิดไหม ในการซื้อสลาก ออมสิน หรือสลาก ธกส ท่าน บอกว่า ไม่ผิด คำตอบคล้ายกับ คห ในนี้ที่ว่า ทำไม ไม่ผิด

ถือว่า แลกเปลี่ยนความรู้กันครับ

ความโลภ กับ ไม่โลภ มันคล้ายๆมีเส้นบางๆ ขั้นไว้ครับ ผู้ที่เคยผ่านขั้นตอนนี้มาจะรู้ได้ตนเอง ครับ ดังคำพูดที่ว่า ปัจจัตตัง เมื่อชนะแล้ว หรือผ่านขั้นตอนนี้แล้ว มั่นพิจารณาเนื่องๆ ก็จะเอาชนะความโลภ ที่ละเอียดๆได้ครับ