ผู้เขียน หัวข้อ: ดวงแก้วจักรพรรดิกายสิทธิ์  (อ่าน 4917 ครั้ง)

ออฟไลน์ Apita

• Full Member
  • จิตพิสัย 9
ดวงแก้วจักรพรรดิกายสิทธิ์
« เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 02:00:26 AM »
ผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับดวงแก้วจักรพรรดิกายสิทธิ์ ดังนี้ครับ

1 หากยังไม่เป็นวิชชา แม้แต่18กาย ก็ไม่ได้ การที่มีดวงแก้วจุยเจียไว้สร้างบารมีคือ ทาน ศีล ภาวนา(เท่าที่ทำได้)นั้น ทำได้หรือไม่

2 การที่ได้ครอบครองดวงแก้วหลายๆดวง จะเป็นผลดีหรือผลเสียครับ

3 หากไม่รู้จักครูบาอาจารย์เลย และหาดวงแก้วจุยเจียมาบูชาจากที่ต่างๆเช่น ในเว็บพลังจิต เว็บขายหินจุยเจียต่างๆ พ่อค้าแม่ค้าต่างๆ นั้น
   -จะมีโอกาสเกิดผลเสียไหมครับ
   -จะมีกายสิทธิ์ไหมครับ

4 จะมีวิธีใดบ้างที่เป็นการเพิ่มจำนวนกายสิทธิ์ เพิ่มบารมีให้กับกายสิทธิ์ในดวงแก้วครับ

5 แก้วหลอมสังเคระห์นั้น กายสิทธิ์อยู่ได้ไหมครับ

6 นอกจากจะบูชาดวงแก้วด้วยดอกมะลิแล้วยังมี การนำดวงแก้วไปอาบน้ำอบน้ำหอมและชมแสงจันทร์ในวันพระ ข้างขึ้นนั้น จริงหรือไม่

7 ฐานรองดวงแก้ว ที่เป็นไม้บ้าง เป็นโลหะบ้าง หาซื้อได้จากที่ไหนครับ

ออฟไลน์ Apita

• จิตพิสัย 9
Re: ดวงแก้วจักรพรรดิกายสิทธิ์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 03:59:25 PM »
อีกข้อหนึ่งน่ะครับ

เราสามารถนำดวงแก้วไปใส่บูชาใน ผอบแก้ว/เจดีย์แก้ว ที่ใช้ใส่พระธาตุ ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ mr.surin

• Hero Member
  • จิตพิสัย 117
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 09:26:56 PM »
รอให้คุณต้นไม้เมตตา เเละคุณphon มาช่วยตอบให้นะครับ  :D
ขอให้โลกนี้จงมีเเต่...ความดีงาม
ขอให้สิ่งชั่วร้ายเลวทรามทั้งหลาย...จงหมดไป
ด้วยอานุภาพของ
พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ

ออฟไลน์ phon

• Hero Member
  • จิตพิสัย 79
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 02:16:38 PM »
ต้องขอโทษด้วย ที่อ่านแล้ว ไม่ได้ตอบ

รอท่านอื่นมาช่วยเสริมด้วยครับ

1 หากยังไม่เป็นวิชชา แม้แต่18กาย ก็ไม่ได้ การที่มีดวงแก้วจุยเจียไว้สร้างบารมีคือ ทาน ศีล ภาวนา(เท่าที่ทำได้)นั้น ทำได้หรือไม่

ทำได้ครับ สิ่งดีๆยิ่งทำมากๆยิ่งดีครับ

2 การที่ได้ครอบครองดวงแก้วหลายๆดวง จะเป็นผลดีหรือผลเสียครับ

ผลดี มีของมงคลเข้ามาในบ้าน

ผลเสีย คือ ถ้าไม่เดือดร้อนตนเองมากนัก(ในที่นี้หมายถึง เรื่องเงินที่ต้องใช้จ่ายในการซื้อหา หรือบูชามา) ก็ไม่มีครับ

3 หากไม่รู้จักครูบาอาจารย์เลย และหาดวงแก้วจุยเจียมาบูชาจากที่ต่างๆเช่น ในเว็บพลังจิต เว็บขายหินจุยเจียต่างๆ พ่อค้าแม่ค้าต่างๆ นั้น

มี ครับ แต่ว่า น้อยมาก เอาเป็นว่า เห็นแล้ว ชอบใจไหม ชอบใจก็บูชา

แต่ไม่ใช่ความโลภนะครับ เช่นอยากมีมากๆ มีแต่พอเพียงครับ แล้ว จะมีมากๆเองครับ

เวลาที่วัดใกล้บ้าน มีพิธี สำคัญทางศาสนา ก็นำไปด้วย เช่นที่วัดมีพิธีบุญต่างๆ

มีครับ

4 จะมีวิธีใดบ้างที่เป็นการเพิ่มจำนวนกายสิทธิ์ เพิ่มบารมีให้กับกายสิทธิ์ในดวงแก้วครับ

ก็เวลานั่งสมาธิ ก็อาราธนาท่านมาร่วมนั่งด้วย ด้วยการนำดวงแก้วนั้นมาเป็นนิมิต ด้วย
(ตรงนี้ ไม่ขอกล่าวในรายละเอียด เพราะว่า ผมรู้ไม่มากครับ คงต้องเรียนถามหลวงป๋าโดยตรงครับ)

อีกหลายๆอย่าง  สวดมนต์ ให้ฟัง (ให้ทั้งพระพุทธรูป และสิ่งมงคลทั้งหลายในบ้าน)
เวลาสวดพระปริตร ก็อัญเชิญเทวดา มาด้วยอยู่แล้ว
เปิดเทป นั่งสมาธิทำวิชชา ให้กับพระบูชา และดวงแก้ว ที่สำคัญเจ้าของดวงแก้ว ต้องนั่งสมาธิด้วย

5 แก้วหลอมสังเคระห์นั้น กายสิทธิ์อยู่ได้ไหมครับ

มีครับ ถ้าได้รับการซ้อนวิชชาจากพระราชหรหมเถร หลวงป๋า หรือ พระเกจิที่เก่งๆ

พระเครื่องที่สร้างขึ้นมา ก็มีกายสิทธิ์ได้ ดังนั้น ดวงแก้วสังเคราะห์ก็มีกายสิทธิ์ได้ครับ

6 นอกจากจะบูชาดวงแก้วด้วยดอกมะลิแล้วยังมี การนำดวงแก้วไปอาบน้ำอบน้ำหอมและชมแสงจันทร์ในวันพระ ข้างขึ้นนั้น จริงหรือไม่

ผมไม่เคยทำแบบนั้นครับ (การนำดวงแก้วไปอาบน้ำอบน้ำหอมและชมแสงจันทร์ในวันพระ ข้างขึ้นนั้น) แต่ว่า เห็นในหนังสือเกี่ยวกับคริสตัส มีการเขียนไว้อย่างนั้น

ผมเพียงแต่เช็คทำความสะอาดบางครั้ง เมื่อเวลามีฝุ่นเกาะครับ

7 ฐานรองดวงแก้ว ที่เป็นไม้บ้าง เป็นโลหะบ้าง หาซื้อได้จากที่ไหนครับ

ก็จากคนที่ขายดวงแก้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2010, 12:58:56 AM โดย phon »

ออฟไลน์ samatha

• จิตพิสัย 24
  • ความรู้ทางวิชชาธรรมกาย....http://khunsamatha.com/
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 12:36:18 PM »
ขอร่วมด้วยช่วยคิดอีกคนนะครับ  เห็นถามมาระยะหนึ่งแล้ว....

ตอบ ทำได้ครับ  ใครๆ ก็ทำได้ถ้าเข้าใจว่าจักรพรรดิ-กายสิทธิ์คืออะไร  มีไว้ทำไม  ถ้าเรายังไม่เป็นวิชชาอะไร  แต่เรานั่งสมาธิเป็นประจำ  ทำความดีเป็นปกติ  กายสิทธิ์ท่านก็จะมาชูช่วยเราตามกำลังของท่าน เท่าที่ท่านจะทำได้
แต่อย่าลืมว่า  กายสิทธิ์ท่านมาสร้างบารมีร่วมกับเรา  ถ้าเราหมั่นทำความดีเป็นปกติท่านก็เอากับเราด้วย  ถ้าเราไม่มีความดีอะไรเลย  ท่านก็ไม่อยู่ด้วย  ยกเว้นแต่ท่านเป็นคู่บารมีของเราจริงๆ ถ้าเราไม่ทำความดี  ถึงอย่างนั้นท่านก็ยังเฝ้าดูเราอยู่  แต่ท่านจะเสียใจมากๆ ที่เราไม่อยู่ในธรรมฝ่ายกุศลเสียแล้ว...

ตอบ ผลดีหรือผลเสีย  ไม่ได้ขึ้นอยู่ที่มีดวงแก้วมากหรือน้อย  ขึ้นอยู่แต่ว่า ในทางโลกเรายึดติดหรือสะสมมากไปจนกระทบการเงินการทองหรือเปล่า  สะสมเพราะความโลภความหลงหรือเปล่า  ในทางธรรมเราประกอบกรรมดีเนืองๆ หรือเปล่า  ถ้าในทางโลกในกระทบอะไรก็ไม่เสียหาย  ในทางธรรมเราทำความดีและหมั่นเจริญภาวนาวิชชาธรรมกายจะขั้นไหนก็แล้วแต่  ถ้าทำได้อย่างนี้ก็มีแต่ผลดี  ไม่เสียหายอะไร

ตอบ พิจารณาตามคำตอบข้อ 2 ร่วมด้วยนะครับ  โดยเฉพาะในทางโลกถ้าไม่กระทบต่อฐานะการเงินการทอง ไม่สะสมเพราะความโลภ ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร

ตอบ จะมีหรือไม่ส่วนใหญ่มีครับ  ส่วนจะเป็นภาคใด
 ภาคขาว กลาง หรือดำ ก็ต้องเอาไปให้ผู้มีรู้มีญาณทัสสนะตามแบบวิชชาธรรมกายตรวจดูก่อน  ส่วนใหญ่แก้วจุยเจียจะเป็นภาคขาว  ส่วนจะเก่งมากน้อยอย่างไร  อันนี้สุดแต่วาสนาบารมีครับ

ตอบ วิธีนั้นก็คือ  เจ้าของกายสิทธิ์นั่นแหละต้องหมั่นเดินวิชชา ไม่ว่าจะเห็นธรรมกายหรือยังไม่เห็นก็ตาม  อย่าลืมว่าจักรพรรดิกายสิทธิ์ที่มาอยู่กับเรา ท่านจะได้บุญบารมีตามเจ้าของไปพร้อมๆ กัน ไม่อย่างนั้นท่านจะมาอยู่ด้วยทำไม  มาเพื่อสร้างบารมีร่วมกับเรา  เจ้าของจักรพรรดิกายสิทธิ์จึงต้องหมั่นเจริญภาวนาวิชชาธรรมกาย  เรียนรู้ความรู้ให้แจ้งใจ  ฝึกตนเองให้เห็นธรรมกาย  อย่างนี้กายสิทธิ์ท่านก็จะได้บารมีเพิ่มพร้อมๆ กับเรานั่นเอง

ตอบ อยู่ได้ครับ  โดยเฉพาะผู้ฝึกภาวนาวิชชาธรรมกายกายสิทธิ์ท่านจะหาเรือนที่เราจะไปพบท่านได้  ในแก้วหลอมก็ได้  เพราะท่านต้องการมาร่วมสร้างบารมีกับเรา  แต่อาจไม่มีทุกดวง  ต้องเอาไปตรวจสอบดูจึงจะรู้ได้  ถ้าคนที่อยู่ในแวดวงวิชชาธรรมกาย  จักรพรรดิกายสิทธิ์ท่านอยากมาอยู่ด้วยอยู่แล้วครับ  สำคัญที่ตัวเราเองนี่แหละ  ต้องหมั่นเจริญภาวนาเนืองๆ

ตอบ อันนี้ผมก็ไม่ทราบนะครับ  แต่อยากให้มองเรื่องกายสิทธิ์ที่ธาตุเป็นธรรมเป็น  ไม่ใช่ไปมองที่ตัวเรือนซึ่งเป็นธาตุตายธรรมตาย  จักรพรรดิ-กายสิทธิ์ที่อยู่ข้างในเรือนนั่นแหละท่านมีชีวิตจิตใจ  เวลาถวายดอกไม้ ก็อาราธนาท่านมารับและบอกให้ท่านสูดดมดอกมะลินั้นด้วย ท่านจะพอใจมาก  การเอาตัวเรือนอาบน้ำอบน้ำหอมเป็นเรื่องภายนอก  ไม่ใช่สาระสำคัญกระมังครับ  นี่ถ้าเราเห็นท่านได้  เห็นจักรพรรดิ-กายสิทธิ์ในดวงแก้ว พระเครื่อง เพชร พลอย พระพุทธรูปต่างๆ  ฯลฯ ได้ เราก็ไม่ต้องไปทำอะไรภายนอกอย่างนั้น ถวายอะไรก็เอาไปให้ท่านข้างในเลย ให้ถึงมือกันไปเลยว่าอย่างนั้นดีกว่า

ตอบ คุณซื้อดวงแก้วจากไหน ก็ถามหาฐานรองจากที่นั่นแหละครับ  ตามร้านที่เราซื้อดวงแก้วมาเขามีขายทั้งนั้นแหละ

8.เราสามารถนำดวงแก้วไปใส่บูชาใน ผอบแก้ว/เจดีย์แก้ว ที่ใช้ใส่พระธาตุ ได้ไหมครับ

ตอบ ดูตามความเหมาะสมนะครับ จักรพรรดิกายสิทธิ์ท่านไม่มากเรื่อง  แต่ขอให้เราทำตามความเหมาะสมให้ถือเสียว่าท่านเป็นคู่สร้างบารมีกับเรา  เป็นเพื่อนของเรา  และเป็นของศักดิ์สิทธิ์ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2011, 12:43:59 PM โดย samatha »
"ประกอบเหตุ....สังเกตผล....สนใจเถิด....ประเสริฐนัก"
"ให้เอาความรู้ออกหน้า...อย่าเอาความเชื่อออกหน้า"

เวบไซต์ความรู้ทางวิชชาธรรมกาย....http://khunsamatha.com/ 
ห้องสนทนาและตารางงานสอนสมาธิ.... http://khunsamatha.fix.gs/index.php

ออฟไลน์ สิบแปดกาย

• Newbie
  • *
  • จิตพิสัย 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 01:48:04 AM »
ตอบ ทำได้
ตอบ ผลดี
ตอบ ไม่มี
ตอบ แล้วแต่ผู้ครอบครอง ดวงแก้วบางดวงอาจมีอย่ก่อน บางดวงไม่มีแต่พอผู้เป็นวิชา18กาย มาเช่าจักรพรรดิท่านจะลงมาอยู่ด้วยทันที

ตอบ อารธนา ทำวิชาบ่อยๆๆท่านก็จะมาเองโดยไม่ตองเชิญ
ตอบ ได้
ตอบ นอกจากบูชาด้วยดอกมะลิแล้วไม่มี  แต่อีกอย่างหนึ่งควรทำคือการเอาดวงแก้วไปล้างโดยใช้น้ำฝน โดยการเอาดวงแก้วไปตากฝนขณะที่ฝนตก
ตอบ เรื่องนี้ไม่ถนัด