ผู้เขียน หัวข้อ: พระกริ่งไพลดำ  (อ่าน 17327 ครั้ง)

ออฟไลน์ phon

• Hero Member
  • จิตพิสัย 79
พระกริ่งไพลดำ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 08:27:26 PM »

รูปพระองค์นี้ ผมนำมาจากเวปอื่นครับ พอดีมีคนอยากเห็น แล้วผมไปค้นเจอในเวป

http://www.knifelife.net/knifeClub2009/index.php?option=com_jfusion&Itemid=54&jfile=viewtopic.php&f=33&t=769&start=15

บังเอิญไปเจอมาจากเวปอื่น จึงขอมาแสดงไว้ในเวปของวัด

กอปปี้มาทั้งคำพูด

พระกริ่งไพลดำ เป็นพระกริ่งที่เป็นธาตุกายสิทธิ์ล้วนที่เชิญธาตุกายสิทธิ์จากสะดือทะเลและสำเร็จธาตุที่ชั้นพรหม
โดยตั้งใจจะเชิญ 500 องค์ แต่สำเร็จแค่ 108 องค์เท่านั้น
เป็นพระกริ่งที่มีบารมีทางอำนาจมาก

เรื่องราวฟังดูพิสดารมากนะครับ  แต่ผมก็รับรู้มาเป็นเช่นนั้นจริงๆ

พระกริ่งไพลดำให้เป็นของขวัญสำหรับผู้ที่ทำบุญสร้างพระมหาเจดีย์ที่วัดครับ
และ ได้หมดไปจากวัดภายในไม่ถึง 7 วันครับ

ใครพอจะทราบรายละเอียดมากกว่านี้ กรุณาช่วยบอกด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 08:48:12 PM โดย phon »

ออฟไลน์ mr.surin

• จิตพิสัย 117
Re: พระกริ่งไพลดำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 12:25:20 AM »
อนุโมทนาบุญครับ คุณphon

เข้าใจว่า พระกริ่งไพลดำ คงจะสร้างในเวลาใกล้เคียงกับ พระกริ่งพุทธชัยมงคล (ดังรูป)
เเตกต่างที่... สำเร็จจากธาตุกายสิทธิ์คนละประเภทกัน กระมังครับ

พระกริ่งพุทธชัยมงคลรุ่นนี้ สำเร็จจาก "ธาตุกายสิทธิ์" ครับ

เคยได้ยินมาว่า กรรมวิธีในการสร้างพระรุ่นนี้ น่าอัศจรรย์มาก ไม่กล้าเล่ามาก เกรงว่าข้อมูลจะผิดพลาดไปครับ
พระรุ่นนี้ ลูกศิษย์สายมโนมยิทธิ ของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง ยังเดินทางมาร่วมทำบุญบูชาไปหลายองค์

ท่านผู้นี้ (ศิษย์หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) เล่าให้ฟังว่า... (โปรดใช้วิจารณญาณ)
คืนหนึ่งขณะกำลังเจริญภาวนา ตามเเบบมโนมยิทธิ ของวัดท่าซุง
ได้ถอดจิตไปกราบพระจุฬามณี ที่สวรรค์ชั้นดาวดึงส์
ก็เห็นเทวดา พรหม มาประชุมอยู่ที่นั่นมากมาย โดยมี "ท้าวสักกะ" เป็นประธาน

ท้าวสักกะ ได้ประกาศกลางที่ประชุมว่า...

ขณะนี้ทางวัดหลวงพ่อสด กำลังดำเนินการก่อสร้าง "พระมหาเจดีย์" ซึ่งมีอานิสงส์ใหญ่
ขอให้เทพ ทุกภพทุกภูมิ จงนำโลหะธาตุกายสิทธิ์ทั้งหลาย มาร่วมสร้าง "พระ"
เพื่อมอบเเก่ผู้มาร่วมทำบุญ "สร้างพระมหาเจดีย์"

ท่านผู้นี้ รู้สึกอัศจรรย์ใจมาก จึงเดินทางมาร่วมทำบุญด้วยครับ
(หากผมเล่าผิดเพี้ยนไปอย่างไร ต้องขออภัยต่อท่านเจ้าของเรื่องด้วยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 04:55:44 PM โดย mr.surin »
ขอให้โลกนี้จงมีเเต่...ความดีงาม
ขอให้สิ่งชั่วร้ายเลวทรามทั้งหลาย...จงหมดไป
ด้วยอานุภาพของ
พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 10:45:40 PM »
อนุโมทนาด้วยครับ

พระกริ่งรุ่นไพลดำ ผมก็ไม่ทราบรายละเอียด รู้เพียงแต่ว่า ต้องแช่ในน้ำมันจันทร์ตลอดครับ

ตอนโน้น มีหลวงพี่ในวัดท่านหนึ่งบอกให้รู้ ก็เลยทำบุญ

สำหรับ พระกริ่งพุทธชัยมงคล ผมก็ไม่รู้ว่า มีครับ หรือว่า อาจจะไม่ได้สนใจครับ

เพียงแต่ ทำบุญแล้วได้ พระกริ่งสัมมาอะระหัง (ธาตุกายสิทธิ์)

http://www.dhammakaya.org/forum/index.php?topic=314.15  ดังรูปใน คห 29

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 11:17:12 PM »
อนุโมทนาบุญครับ คุณphon
ที่ได้ร่วมทำบุญสร้าง "พระมหาเจดีย์" ร่วมกับ "หลวงป๋า"
เเละยังได้รับ "พระกริ่งไพลดำ" เเละ "พระกริ่งสัมมาอะระหัง" (ธาตุกายสิทธิ์)
... มาช่วยเหลือในการบำเพ็ญบารมีธรม
สาธุ สาธุ สาธุ _/\_

"พระกริ่งสัมมาอะระหัง" (ธาตุกายสิทธิ์)

ได้ยินมาเหมือนกันครับว่า สร้างจากบนชั้นดาวดึงส์
โดยมีพระเถระนุเถระ และเกจิอาจารย์ทีบริสุทธิ์หลายๆท่าน
ทั้งอดีตและปัจจุบัน ทั้งจักรวาลเรา และจักรวาลอื่นๆร่วมอธิฐานจิตด้วย
จากที่ทราบข้อมูลเป็นรุ่นพระกริ่งที่ทรงอินเดีย (เหมือนสัมมาอะระหังรุ่น 1) มีสีออกเงินกายสิทธฺ์
และถ้าส่องกลางแดดจะมีออกเหลืองนิดๆ (ทองคำที่พระอินทร์ท่านร่วมถวาย)
ราคาบูชา 5000บาท (สร้างเจดีย์) มีเหลืออยู่พอสมควรครับ

หมายเหตุ*ขณะนี้เจดีย์ของวัดได้ใช้งบประมาณไปแล้วร้อยกว่าล้าน(สร้างไปเรื่อยๆตามงบประมาณที่มี) เหลืออีกประมาณสามร้อยกว่าล้าน(โดยประมาณ) ขอเชิญท่านผู้มีจิตศรัทราหรือเหล่าลูกศิษย์ร่วมสร้างเจดีย์ด้วยครับเพราะเจดีย์แห่งนี้จะมีอายุต่อไปเป็นพันๆปีและจะเป็นสถานที่ที่มีกายสิทธิ์เยอะที่สุด (การทำบุญขอให้ทำตามหลักธรรมนะครับอย่าได้หวังสิ่งของเลยแต่แน่นอนครับท่านที่ทำบุญก็จะได้รับสิ่งศักสิทธิ์ที่ควรแก่คุณค่า)

ข้อมูลผิดพลาดประการใดข้ออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ เพราะข้อมูลนี้เกิดจากการได้ยินได้ฟังมาไม่ได้เกิดจากความรู้จริงแต่อย่างใดครับ

ขอให้โลกนี้จงมีเเต่...ความดีงาม
ขอให้สิ่งชั่วร้ายเลวทรามทั้งหลาย...จงหมดไป
พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 01:06:51 AM »
สาธุครับ

ผมก็ทำบุญไปเรื่อยๆครับ ได้รับพระของขวัญบางส่วนครับ

รู้ประวัติการสร้างบ้าง ไม่รู้บ้างครับ

ตอนนี้ มี พระรอด 2 องค์ เหล็กไหลสีเมฆพัด และเงินยวง

พระนางพญา สีเมฆพัด 2 องค์ เป็น 1 ใหญ่ 1 เล็ก

พระซุ้มกอ สีเมฆพัด 1 องค์

พระพิมพ์ผงสุพรรณ สีเงินยวง 1 องค์

สมเด็จสีเมฆพัด 1 องค์

พระกริ่งไพลดำ 1 องค์ เเละ พระกริ่งสัมมาอะระหัง (ธาตุกายสิทธิ์) 1 องค์

น้ำเต้า เหล็กไหล  1 น้ำเต้า

พระกริ่งสัมมาอะระหังรุ่น 1 อีก 1 องค์

พระกริ่งรุ่น สันติ 2 องค์

พระสมเด็จธรรมกาย รุ่นเทพประสิทธิ์  (สีเทา) สร้างเมื่อ พ.ศ.๒๕๔๐   1 องค์

พระสมเด็จธรรมกาย รุ่นเทพประสิทธิ์ (สีเเดง) สร้างเมื่อ พ.ศ.๒๕๔๐     1 องค์

พระสมเด็จธรรมกาย รุ่นเทพนิมิต ด้านหลัง ธาตุ ๖ (ฝังทับทิม) สร้างเมื่อ พ.ศ.๒๕๔๐  1 องค์

พระของขวัญรุ่น "อุดมมงคล"2553 ที่มีเนื้อเงินติดอยู่ แบบมีหู  1 องค์ และไม่มีหู  2 องค์

เหรียญภัตตาหาร ๒๕๓๓  รุ่น 1 เนื้อเงินหน้าทองคำ 1 องค์

เหรียญภัตตาหาร ๒๕๔๘  รุ่น 2 เนื้อเงิน 1 องค์

พระพุทธชัยมงคล รุ่นมหามงคลเศรษฐี พระพิมพ์นำฤกษ์  พิมพ์ใหญ่ 1 องค์

พระจักรพรรดิชัยมงคล รุ่นมหามงคลเศรษฐี พระพิมพ์นำฤกษ์ พิมพ์ใหญ่ 1 องค์

เหรียญเลื่อนสมณะศักดิ์ 5 ธันวา 2547  เนื้อทองแดง    1 องค์

เหรียญ พระภาวนาวิสุทธิคุณ รุ่นแรก  เนื้อตะกั่วหูตัน 1 องค์ (หลวงป๋าแจกให้ ครับ)และ ของลูกชาย 1 องค์

พระปทุมขันธ์ เนื้อผง เคลือบ 3 องค์

มีมากจนไม่รู้จะห้อยองค์ไหน  แต่ที่สำคัญเห็นพระแล้ว นึกถึงบุญที่ทำครับ   

ออฟไลน์ rut

• Full Member
  • จิตพิสัย 31
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 09:16:22 AM »
สาธุ  สาธุ  สาธุครับ :D :D ;D

ออฟไลน์ marchal

• Newbie
  • *
  • จิตพิสัย 4
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 12:22:15 PM »
ไพลดำ คุณพี่ จะต้องมี พระประจำตัวก่อนนะครับ เช่น พระชัยวรมัน แล้ว ไพลดำ ก็เอาไว้ที่บ้านนั้นแหละเขาจะคุมครองเอง

ไพลดำนี่ หลวงป๋าไม่ค่อยจะสร้าง เพราะว่า ที่ได้ยินมา มันดุร้ายมาก ขนาด พวกเดียวกันเองยังตีกันเอง

เท่าที่ได้ยินมามันเกี่ยว กับ ไพลดำที่เป็นว่านด้วย กายสิทธิ์ที่เป็นว่านก็มีอีก

เคยมีคนได้มาจากท่าพระจัน ไม่รู้ ผู้ใดสร้าง แต่ตรวจดูแล้ว รู้ว่าเป็นไพลดำ หลวงป๋าทำหลายเดือนเลยทีเดียวกว่าจะไว้ใจได้

ขนาดนั้นแล้ว ท่านยังบอกว่าอย่าคล้อง ให้เอาไว้บ้านพอ 

ของอย่างนี้ ไม่ได้รับจากป๋า อย่ายุ่ง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 01:06:50 PM »
ขอขอบคุณ คุณ marchal มากครับ

ผมไม่มีพระชัยวรมัน ครับ

แต่ว่า มีพระไพลดำ

ตอนรับกับหลวงป๋า ก็ไม่รู้ว่า ต้องมีพระชัยวรมันก่อน

ตอนนั้น ก็ถามหลวงป๋าว่า เอาไว้บ้านหรือว่า เอาไว้กับตัว

หลวงป๋าบอกว่า เอาไว้ที่บ้าน

ที่ผมรู้มา พระไพลดำ จะทำให้พระเครื่องในบ้านทั้งหมดที่มี เก่งขึ้นครับ

ประหนึ่งว่า มีการสอนวิชชากัน โดย พระไพลดำ เป็นหัวหน้า คอยสอนวิชชา และ พระเครื่ององค์อื่นๆก็มีการมอบหมายหน้าที่กัน และถ่ายทอด แนะนำวิชชากัน

พระเครื่ององค์ไหน ที่พกติดตัวออกไป ก็ได้รับหน้าที่ไปทำงานค่อยคุ้มครองผู้ที่อาราธนาไป เมื่อกลับมา ก็มีการสอนวิชชากันต่อไป

ฟังหูไว้หู นะครับ

ที่สำคัญคือ รักษาศีล ฝึกสมาธิ เจริญปัญญาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2011, 01:19:59 PM โดย phon »

ออฟไลน์ marchal

• Newbie
  • *
  • จิตพิสัย 4
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 09:55:09 AM »
ก็อาจจะใช่นะครับ เพราะเท่าที่รู้มา ไพลดำ เป็น สุดยอดของเหล็กไหล เค้าคุมหมดทุกอย่าง

ยินดีด้วยครับที่มีของดี ผมยังไม่มีเลย

รู้จักว่านไพลดำมั้ยละครับ เคยได้ยินว่าเค้าใช้ น้ำของว่านชนิดนี้แหละ ทำไพลดำ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 01:19:33 PM »
ผมไม่รู้จัก ว่านไพลดำ

เพียงแต่อ่านในกูเกิล

รู้เท่าที่มีในกูเกิลครับ เคยอ่านนานแล้วครับ

เดี๋ยวจะหาอ่านอีกรอบ แล้ว เก็บเป็นไฟล์ไว้ครับ

ออฟไลน์ pidok_thai

• Newbie
  • *
  • จิตพิสัย 1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 09:13:47 PM »

พระไพลดำ กำไลสิทธิโชค ฟังทองกายสิทธิ์สีทอง พระประจำตัวชัยวรมันสีทอง และน้ำเต้ากายสิทธิ์สีทอง
ไปทำบุญ เนื่องในวันแม่แห่งชาติ มาครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 09:38:45 PM »

พระไพลดำ กำไลสิทธิโชค ฟังทองกายสิทธิ์สีทอง พระประจำตัวชัยวรมันสีทอง และน้ำเต้ากายสิทธิ์สีทอง
ไปทำบุญ เนื่องในวันแม่แห่งชาติ มาครับ

อนุโมทนาบุญครับ คุณpidok_thai  _/\_
เพิ่งทราบว่ามี ฟักทองกายสิทธิ์ ให้บูชาด้วย

ออฟไลน์ pidok_thai

• Newbie
  • *
  • จิตพิสัย 1
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 09:46:02 PM »
ฟักทองกายสิทธิ์เทพประทาน ทางวัดแถมให้ครับ คู่กับพระชัยวรมันสีทองครับ  คิดว่ามีเฉพาะช่วงนี้ครับ (จำนวนไม่มาก)

ออฟไลน์ nineprem

• Full Member
  • จิตพิสัย 8
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 10:30:50 PM »
ผมเคยอ่านในกระทู้ใดกระทู้หนึ่งในเว็บนี้ว่า วัตถุมงคลสีดำไม่ควรมีไว้บูชาไม่ใช่เหรอครับ ??

ออฟไลน์ ต้นไม้เมตตา

• จิตพิสัย 108
  • เกิดใหม่ด้วยพระธรรมกายอุบัติอันอุดมบรมจักร
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 10:45:32 PM »
ผมเคยอ่านในกระทู้ใดกระทู้หนึ่งในเว็บนี้ว่า วัตถุมงคลสีดำไม่ควรมีไว้บูชาไม่ใช่เหรอครับ ??

พระกริ่งไพลดำแท้ๆของทางวัด ความจริงไม่ใช่สีดำครับ เป็นสีพื้น แต่ที่เรียกว่าไพลดำ เพราะเป็นกายสิทธิ์แก้ของดำ ที่มาพร้อมกับกายสิทธิ์ขาวแพลตตินั่ม ก็จำต้องเรียกชื่อใหเห็นความแตกต่างชัดเจน ทั้งนี้ครูบาอาจารย์สั่งให้นำไปปิดทองด้วย เพื่อจะได้ดูเป็นนิมิตสีสว่างกว่านี้

อีกอย่างเป็นกายสิทธิ์เฉพาะทาง ที่แก้ธาตุธรรมทางวิชชาธรรมกาย อย่างสูงมาก มีจำนวนน้อยมาก ถ้าไม่ได้รับจากมือครูบาอาจารย์ ก็ไม่ควรใส่ใจ

ทางวัดสอนอยู่เสมอไม่ให้สร้างกายสิทธิ์สีดำ หรือวัตถุธาตุดำ ไม่กี่วันมานี้ครูบาอาจารย์ก็พึ่งพูดถึงอยู่เรื่อยๆ หากมีให้จำเริญในน้ำทันที และท่านยังพูดถึงพระองค์ดำนาลันทาจำลองของสำนักแห่งหนึ่งอยู่ไม่กี่วันมานี้เอง ว่าไม่สมควร

พระเหล็กไหล  พระไพลดำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2012, 10:57:23 PM โดย ต้นไม้เมตตา »