ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามครับอยากร่วมสร้างพระมหาเจดีย์สมเด็จครับ  (อ่าน 2735 ครั้ง)

ออฟไลน์ พานแก้ว

• Newbie
  • *
  • จิตพิสัย 1
ตอนนี้กระผมมีความตั้งใจที่จะบริจาคทรัพย์ร่วมสร้างพระมหาเจดีย์สมเด็จครับ
แต่มีความสงสัยเพียงนิดหนึ่งว่า..หากกระผมปราวารณาสร้างจำนวนที่ตั้งใจไว้แล้วในระยะเวลา 3 ปี
แต่ไม่สามารถสำเร็จตามที่ตั้งใจไว้อาจจะเพราะเหตุปัจจัยอื่นๆภายหน้าในอนาคต
ผมจะบาปไหมครับ และจะมีผลอย่างไรไหมครับ

ออฟไลน์ phon

• Hero Member
  • จิตพิสัย 79
ตอนนี้กระผมมีความตั้งใจที่จะบริจาคทรัพย์ร่วมสร้างพระมหาเจดีย์สมเด็จครับ
แต่มีความสงสัยเพียงนิดหนึ่งว่า..หากกระผมปราวารณาสร้างจำนวนที่ตั้งใจไว้แล้วในระยะเวลา 3 ปี

ตรงนี้ คือ การสร้างสัจจะบารมี และ อธิฐานบารมี

ถ้าได้บอกกล่าว ประกาศให้คนรู้หลายคน ถ้าทำสำเร็จยิ่งได้บารมีมาก

อ้างถึง

แต่ไม่สามารถสำเร็จตามที่ตั้งใจไว้อาจจะเพราะเหตุปัจจัยอื่นๆภายหน้าในอนาคต
ผมจะบาปไหมครับ และจะมีผลอย่างไรไหมครับ

ตรงนี้ บารมีที่ว่า ก็ไม่สำเร็จ ไม่ได้บารมี

ถ้าต้องการสำเร็จเป็นพระพุทธเจ้าต้องสร้างบารมี 30 ทัศ

บารมี ทั้ง 10 คือทาน ศีล เนกขัม ปัญญา วิริยะ ขันติ สัจจะ อธิฐาน เมตตา อุเบกขา

บารมี 10 อุปบารมี10  ปรมัตบารมี 10 รวมเป็น 30

ไม่บาป แต่ว่า อย่าเสียกำลังใจ ในการทำดีต่อไป

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณครับสำหรับคำตอบ
ฉะนั้น ต้องทำให้ได้อย่างที่เราตั้งใจไว้
รักษาศีล เจริญภาวนา ทำบุญที่เรียกว่าวัตถุทาน แล้วก็มีการกล่าววาจาตั้งจิตตั้งใจ เรียกว่าได้สร้าง สัจจะ และอธิษฐานบารมี
พยายามทำให้สำเร็จโดยไม่ท้อถอยเรียกว่าได้บำเพ็ญ วิริยะบารมี
อย่างนี้ใช่ไหมครับ
ขอบพระคุณครับ

ขอบพระคุณครับสำหรับคำตอบ
ฉะนั้น ต้องทำให้ได้อย่างที่เราตั้งใจไว้
รักษาศีล เจริญภาวนา ทำบุญที่เรียกว่าวัตถุทาน แล้วก็มีการกล่าววาจาตั้งจิตตั้งใจ เรียกว่าได้สร้าง สัจจะ และอธิษฐานบารมี
พยายามทำให้สำเร็จโดยไม่ท้อถอยเรียกว่าได้บำเพ็ญ วิริยะบารมี
อย่างนี้ใช่ไหมครับ
ขอบพระคุณครับ

ก็ครั้งแรก อย่าตั้ง ไว้สูงเกินไป ให้ประเมินกำลังของเราด้วย

ก่อนจะตั้งสัจจะ เพื่อทำสัจจะบารมี ก็ดูว่า จะทำได้ไหม ถ้าทำได้ ก็ให้ประกาศออกไป แล้วก็ทำตามนั้น

แล้วค่อยๆสะสมไปครับ เมื่อบารมีมากขึ้น หมายถึง ทำได้สำเร็จบ่อยๆ
ก็ตั้ง การทำความดี ให้สูงยิ่งขึ้น ยากยิ่งขึ้น เพื่อให้ได้บารมีขั้นที่สูงขึ้นไป

ตอนแรก ผมก็ทำไม่เป็น แต่ว่าบังเอิญไปกราบพระเกจิอาจารย์ท่านหนึ่ง

พบกันครั้งแรก กราบท่านเสร็จ ยังไม่ทันได้กล่าวอะไร

ท่านทักผมทันทีว่า สัจจะบารมี ไม่มี (ประมาณว่า ประกาศว่า ตั้งใจจะทำอะไร แล้ว ไม่ได้ทำ หรือว่า ทำอะไรโดยไม่ตั้งสัจจะไว้ก่อน)
ผมก็บอกท่านว่า ผมทำไม่เป็น
ท่านก็เมตตา สอนและแนะนำวิธีทำสัจจะบารมี ให้ครับ

ขอให้เจริญในธรรมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2011, 01:03:46 PM โดย phon »

ตัวอย่าง การตั้งสัจจะบารมี เช่น

วันที่ 1 ถึง 15 พ.ค.ทุกปี จะมีการอบรมนั่งสมาธิ ที่วัดหลวงพ่อสด

ถ้าเราตั้งใจว่า ปีนี้จะไป แล้วประกาศบอกคนไปทั่วว่า จะไปที่วัดหลวงพ่อสด นั่งสมาธิช่วง 1 ถึง 15 พ.ค.

ถ้าถึงเวลานั้น เราไป จริง ก็จะได้สัจจะบารมี

ยิ่งประกาศบอกคนไปมากเท่าไร ยิ่งได้สัจจะบารมีมาก

ยิ่งประกาศไปว่า จะมาทุกปี แล้ว ทุกปีที่ผ่านมา นั่งนับวันเวลา รอให้ถึงช่วงดังกล่าว บางครั้งรอเป็นเวลา 1 ปีทำนองว่า ครบรอบ ก็ได้มาวัด นั่งสมาธิ จริง

แบบนี้ ก็ได้สัจจะบารมีมากยิ่งๆขึ้น ในขณะเดียวกันนั้นก็จะได้บารมีหลายๆอย่างพร้อมๆกัน แต่ว่า ระวังว่า จะมีเหตุให้ไม่ได้มา

ถ้าใครไม่ได้ประกาศออกไป ถึงแม้ว่า ได้มาวัดจริง ก็ได้บารมีอย่างอื่น แต่ว่า ไม่ได้สัจจะบารมี เพราะว่า ไม่ได้ตั้งสัจจะ ไว้ ว่าจะมาวัด

จะเห็นว่า การทำสัจจะบารมี มีเทคนิค นิดเดียวเท่านั้นเอง แต่เสียดายว่า ไม่มีในตำราสอนไว้ว่า ทำอย่างไร

ผมพึ่งรู้ เมื่อ 10 ปี ที่แล้วเอง อ่านหนังสือเรื่องผลของสัจจะบารมี แล้วก็อยากได้สัจจะบารมี แต่ว่า ทำไม่เป็น

และ ผลของสัจจะบารมี แรงและเร็วมาก สามารถทำให้แม่น้ำไหลทวนย้อนกลับได้ เพียงแค่พูดจา ออกมา

ขอให้ทุกท่าน เร่งทำสัจจะบารมี ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2011, 01:05:12 PM โดย phon »

ออฟไลน์ Tulip

• Newbie
  • *
  • จิตพิสัย 0
ชอบคุณที่คุณ Phon พูดมากเลยค่ะ เมื่อปีที่แล้วตั้งใจจะมาปฏิบัติธรรมช่วงกลางปี แต่ก็มีเหตุให้มาไม่ได้สักที เป็นเพราะใจของเราเองนั่นแหละ ปีนี้ตั้งใจอีก และก็บอกหลายๆคนว่าจะมา และตั้งใจร่วมบุญสร้างพระมหาเจดีย์สมเด็จด้วยนะคะ สัจจะบารมีนี่สำคัญมาก ไม่แพ้บารมีข้ออื่นๆเลย ขอบคุณอีกครั้งค่ะที่ให้ธรรมะดีๆ เป็นการเตือนสติไม่ให้หลงทางอีก

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
 :D

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ ผมเริ่มเข้าใจแล้วครับ เราลองตั้งเรื่องที่เราคาดว่าเราจะทำได้ก่อนแล้วค่อยๆทำให้สูงขึ้นใช่ไหมครับ
ผมจะนำไปปฏิบัติครับเป็นเรื่องที่ดีมากครับ

ออฟไลน์ nut33

สาธุครับ

ทำตามกำลังและสบายใจครับ ผลบุญที่ได้จะใสสะอาด มีอานุภาพมากครับ
❤-ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน-❤
✿*゚¨゚✎

เว็บไซด์เพื่อเผยแพ่ร www.dhammakaya.biz
❤(mp3)หลวงป๋า http://dhammakaya.4shared.com/
❤(media)วัดหลวงพ่อสด www.mediafire.com/dhammakaya
❤(media)วัดหลวงพ่อสด www.youtube.com/user/sopanut33