Author Topic: เมื่อกระผมได้ไปทำบุญสร้างมหาเจย์ดีวัดหลวงพ่อสดธรรมกายาราม  (Read 2826 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ภิรมณ์

• Newbie
  • *
  • จิตพิสัย 1
บ้านผมเป็นคนราชบุรีก็จริงแต่โอกาสที่จะมากราบพระที่วัดแห่งนี้ไม่มีเลย

สมัยนั้นด้วยความเป็นวัยรุ่นการเข้าวัดแทบไม่ต้องพูดถึง ยิ่งว่าเป็นวัดทีปฎิบัติ

ไม่สนใจเลยก็ว่าได้ ต่อมาก็ได้ไปทำงานที่สมุทรปราการ ก็ยิ่งห่างเหินไปอีก

พอดี มีมอร์เตอร์ไซด์ กับเขาคันหนี่ง ก็เลยขับกลับบ้าน ก็ผ่านวัด ขากลับว่าจะแวะ

ตอนกลับก็แวะไปไหว้พระ แล้วก็นั่งพักให้อาหารปลา แล้วก็กลับเป็นแบบนี้มา3-4ครั้ง

และทิ้งช่วง ไปอีกหลายปี ต่อมาตรงกับสงกรานต์ปี57 น้องสาวชวนมาวัดหลวงพ่อสด

น้องสาวมาประจำ ก็มากับเขา ก็มาไหว้พระให้อาหารปลาเหมือนเดิม แต่ตอนกลับได้ไปเห็นที่ก่อสร้าง

นี้เขาก่อสร้างอะไร ทำไมใหญ่มโหฐานดูแล้ววิจิตรและซับซ้อนมาก ทำไมใจถึงอยากจะทำบุญร่วมสร้างจริงๆๆ

แต่วันนี้ไม่ทันแล้วเขากลับกันแล้ว  ได้แต่รอว่าตอนไหนจะมาอีก จนถึงใกล้จะปีใหม่เลยโทรไปหาน้องว่าปีนี้จะไปราชบุรีไหม?

น้องบอกว่าไปจะไปสวดมนต์ข้ามปี ที่วัดหลวงพ่อสด ผมรีบบอกขอไปด้วยอยากไป อยากทำบุญ  ถือว่านี้ครั้งแรกที่มาวัดหลวงพ่อ

โดยสมบูรณ์ที่สุด  มาถึงพวกผู้หญิงเข้าที่พักเรา ผู้ชายก็หอบมุ้งเสื่อหมอนผ้าห่มไปอีกด้าน  ใจอยากจะทำบุญสร้างเจดีย์ตอนนี้

รู้แล้วว่าที่ก่อสร้างทำมหาเจดีย์  เรามีน้อยก็ทำน้อย ไม่ได้มีมาก เสร็จแล้วก็มานั่งพักที่หน้าร้านสหกรณ์หามาม่าทานและน้ำเพราะหิว

แล้วก็นั่งพักสักครู่  ได้ก็เดินไปที่เขาสวดมนต์ข้ามปีกันก็ตรงเจดีย์ ไปถึงก็เห็นเขาจัดสถาณที่ไว้สะสวยงามตาก็มองหาที่เขาทำบุญสร้างเจดีย์

ที่แรกเกือบเสียบไม้แล้ว  พอดีไปเห็นพอดีตรงมีพระบูชา ว่าเชิญทำบุญสร้างเจย์ดี ถวายปัจจัยไปพันบาท แล้วหลวงพี่ก็หยิบเหมือนน้ำเต้ามาให้

1อัน เออสวยดี คิดแค่นี้ แต่สบายใจ แล้วก็เข้าไปในมหาเจย์ดี เพื่อสวดมนต์ข้ามคืน   เดี้ยวมาต่
« Last Edit: March 10, 2015, 09:37:03 AM by ภิรมณ์ »

• Newbie
  • *
มาต่อ

ผมนั่งสวดมนต์มีพี่สาวน้องสาวและเพื่อนน้องสาวไปด้วย เราพึ่งครั้งแรก แต่ขอบอก

พระผู้นำสวด เก่งและเสียงเพราะ มารู้ชื่อภายหลังว่าพระครูอาทร  สวดไปได้ถีง4ทุ่ม

ก็หยุดพัก เพื่อให้เข้าห้องน้ำกัน หลังจากทำธุระเสร็จก็มานั่ง ช่วงนี้เองผมได้กลิ่นเหมือน

น้ำอบไทย หอมชื่นใจ และอีกกลิ่่น และอีกกลิ่น หอมมากแต่ล่ะกลิ่นไม่เหมือนกันได้กลิ่นทั้งหมด3กลิ่น

ผมหันไปถามพี่สาว ว่าได้กลิ่นน้ำหอมไหม พี่สาวบอกไม่ได้ได้กลิ่นอะไรเลย พี่สาวยังบอกว่างานแบบนี้

ไม่มีใครเขาใส่น้ำหอมมาหรอก พอดีหลวงป๋าเดินมาพี่สาวบอกว่านี้คือหลวงป๋าเจ้าอาวาสวัด ครั้งแรกที่

ข้าพเจ้าเห็นท่าน  ทุกคนที่พอออกมาได้ก็จะมาก้มกราบท่าน ร่วมทั้งต้วผมด้วย ครั้งแรกที่เห็นก็เกิดศรัทธาอย่าง

แรง ได้ก้มลงกราบท่านก็เมตตาหยุดแล้วนำไม้เท้ามาแตะที่บ่ากระผม ผมปลื้มใจมากที่ท่านเมตตา ต่อๆๆทุกคน

ทางพระครูอาทรก็ประชาสัมพันธ์งานวันเกิดหลวงป่าว่าวันนที่6มีนาคมมาช่วยกันอีกน่ะ ผ้าป่ากองล่ะ5000

จะได้รูปหล่อหลวงป๋ารุ่นเอก  ผมอยากทำอีกแล้วแต่ก็ไม่กล้าจองกลัวไม่มีเงิน ได้แต่นิ่ง ได้แต่ทำ100-200 เพราะ

อยากได้รูปถ่ายหลวงป๋า  เรามีตังค์จะมาทำบุญทอดผ้าป๋าหลวงป๋าให้ได้  พอดีวันนที่16มกราคม 58ได้โชคถูกหวย

ได้เงินมาหมื่นกว่าบาท ดีใจมาก ได้เงินทำบุญแล้ว ได้ผ้าป่่า1กองและมีผู้ร่วมสมทบอีก1500บาท ร่วมเป็นเงิน 6500บาท

วันนที่6มีนาคม58ก็ได้เดินทางที่วัดอีกและได้นำผ้าไตรมาถวายหลวงป๋าสมความปราถนา และจะขอทำบุญตรงนี้ตลอดไป

และทุกปีจะมางานวันเกิดหลวงป๋า เหมือนหลวงป๋าท่านทราบท่านได้หันมายิ้มกับผมสร้างความปลาบปลื้มให้ผมมาก สาธุ
« Last Edit: March 11, 2015, 04:15:20 PM by ภิรมณ์ »

• Newbie
  • *

Offline ต้นไม้เมตตา

• Hero Member
  • จิตพิสัย 108
  • เกิดใหม่ด้วยพระธรรมกายอุบัติอันอุดมบรมจักร
สาธุครับ คุณพระรัตนตรัย และข่ายญาณพระธรรมกายหว่านล้อมเอาผู้มีจิตกุศล ที่เคยร่วมสร้างบารมีกันมาก่อน เข้ามาร่วมกันอยู่เสมอ

ที่หลวงป๋าหยุดเอาไม้เท้าแตะที่บ่า นั่นไม่ใช่เป็นเรื่องธรรมดาครับ คือมันถึงเวลาที่ครูบาอาจารย์ได้เชื่อมธาตุธรรมกับคุณตามเหตุปัจจัยจากภายใน

หลวงป๋าท่านจะให้ความสำคัญแก่ผู้แปลกหน้าเสมอครับ ผู้เข้าวัดใหม่ๆ จะพบได้ว่า ท่านมักจะเข้ามาโปรดเช่นนี้เสมอๆ เจ้าคุณหลวงป๋าท่านไม่มองข้ามไปว่านี้เป็นคนใหม่ไม่น่าสนใจอัลไล ที่ไหนได้ ท่านใส่ใจเสมอครับ ยิ่งแปลกหน้า ยิ่งยาจก ท่านยิ่งสนใจ แต่กลับกัน ใครที่ชอบเซ้าซี้ท่าน ท่านจะรำคาญ ต่อให้เป็นมหาเศรษฐีมาจากไหนก็ตาม ซะงั้น

มีเศรษฐีเข้าวัดนี้ หรือศิษย์เก่าๆ ต้องเข้ามาช่วยงานครับ มาขัดส้วม มาจัดสถานที่ หรือมาช่วยงานวิชาการ หรือตั้งใจมานั่งสมาธิ ท่านยิ่งโปรดครับ แต่ถ้าเข้ามาเซ้าซี้ท่านจะไม่ชอบใจครับ

หากเรามาให้ท่านเห็นหน้าบ่อยๆ ธาตุธรรมย่อมเชื่อมถึงกันได้ ผังสำเร็จย่อมตั้งขึ้นอย่างสุขสมบูรณ์บริบูรณ์

เข้าวัดนี้ เรื่องทานที่เป็นตัวเงิน ไม่ต้องซีเรียสครับ ทำตามสบายใจ ไม่ต้องกลัวว่าเราเงินน้อย จะอายใครๆ ขอให้เข้ามาปฏิบัติธรรมด้วยใจบริสุทธิ์ ก็เพียงพอแล้ว

เข้าวัดนี้ ได้พบเจอและครอบครองกายสิทธิ์ของแท้ๆ ที่มีที่มาอย่างพิสดาร อันผู้มีบุญพิเศษจะเรียกมาได้ และผู้เป็นเจ้าของจะได้ครอบครอง คุณไปที่อื่นส่วนมากบางที่ นอกจากได้กายสิทธิ์เก๊ๆซะมาก ราคายังแพงมาก และปัจจัยที่ทำบุญก็เอาไปต่อบุญได้อย่างไม่คุ้มค่าเลย น่าเสียดาย นี่คุณมาถูกที่ถูกทางแล้ว

เข้าวัดนี้ คุณจะมีจริตชอบปาฏิหาริย์ก็มีให้คุณได้พอสมควร แต่สิ่งที่ผมอยากแนะนำคือ ให้คุณได้ปฏิบัติ สงบ พิจารณา แล้วก็ศึกษาหลักธรรม ให้เป็นชาวพุทธที่แท้นั้นสำคัญกว่าที่สุด

พวกเรายังมีโอกาศได้พบครูบาอาจารย์แห่งยุค ที่สมภูมิด้วยปริยัติปฏิบัติ โดยเฉพาะเป็นผู้สืบทอดวิชชาธรรมกายที่แท้ เราอย่าปล่อยโอกาศนี้ไปอย่างน่าเสียดาย

คือให้ตักตวงทั้ง เปลือกด้วย แก่นด้วย ธรรมะเบื้องต้นด้วย และธรรมะที่สูงๆขึ้นไปเถิดครับ หลังจากยุคนี้ไปแล้วเราจะพลาดโอกาศดีๆไปแล้ว อย่าหยุดแต่เพียงแค่เปลือกๆ

อนุโมทนาสาธุครับ ท่านผู้ร่วมบำเพ็ญบารมี

« Last Edit: March 11, 2015, 02:03:40 PM by ต้นไม้เมตตา »

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณมากครับคุณต้นไม้เมตตา อ่านไปปลาบปลื้มตัววูบวามเลย

ขอบคุณคำชี้แนะ และยังไงโปรดชี้แนะผู้มาใหม่ด้วยน่ะครับ

ผมตั้งใจแล้วครับผมจะมาทำบุญที่นี้ตลอดไป  และผมได้เผยแพร่

ทำบุญสร้างมหาเจดีย์ไปตามเฟสบุค บางเฟสมากดไลด์ร่วม2000กว่า

ผมคิดใน2พันมีคนเข้ามาทำบุญกับเรา1คนก็คุ้มแล้ว ครับ ถ้ามากกๆยิ่งดีเลย