Author Topic: พระพุทธลักษณะ องค์พระธรรมกาย  (Read 134771 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ต้นไม้เมตตา

• Hero Member
  • จิตพิสัย 108
  • เกิดใหม่ด้วยพระธรรมกายอุบัติอันอุดมบรมจักร
ในเวปบอร์ดนี้ก็ได้แสดงไว้แล้วครับ

http://www.dhammakaya.org/dhmk/dhmk_pradhammakaya.php

• เกิดใหม่ด้วยพระธรรมกายอุบัติอันอุดมบรมจักร
ผมได้ยินมานานมากแล้ว เรื่องลักษณะพระธรรมกายของสายวัดธรรมกาย แต่สายอื่นๆเขาไม่รับรองว่าถูกต้องนะครับ

แต่ก็ไม่ได้ว่าผิด ย้ำนะครับ ไม่ได้ว่าผิดมหันต์อะไร เพียงแต่ว่าเห็นคลาดเลื่อน

ในข้อมูลระดับครูอาจารย์ยุคสมัยก่อตั้งศูยน์พุทธจักรปฏิบัติธรรมเลยทีเดียว คือพระธรรมกายไม่มีผ้ารัดอกนะครับ แต่คณะวัดธรรมกายว่าห่มดองมีผ้ารัดอกเป็นโบว์ เหมือนในอุโบสถวัดพระธรรมกายนั่นแหละครับ

กาลเวลาผ่านมาผ้ารัดอกหายไปแล้ว แต่กลายเป็นพระธรรมกายห่มดองจีวรแนบเนื้อมีผ้าคาดอกบางๆ

ความจริงลักษณะพระธรรมกายถอดกายหรือนิพพานเป็นก็ตาม จะทรงจีวรพริ้วและม้วนลูกบวบขวา มีสังฆาฏิพาด พระเกศเป็นดอกบัวตูม ถ้าเป็นพระนิพพานเป็นพระเกศเป็นโมลี

ส่วนที่เป็นจีวรแนบเนื้อที่เห็นจากวัดปากน้ำนั้นท่านสร้างไว้เพื่อเน้นให้เห็นลักษณะมหาบุรุษ ซึ่งหลวงป๋าสมัยท่านเป็นฆราวาสก็ได้จัดสร้างกับทางวัดปากน้ำไว้เยอะ

และต่อมาท่านได้แลเห็นร่วมกับหลวงพ่อเจ้าคุณวีระ และครูบาอาจารย์ต่างๆว่า แม้แต่วัดปากน้ำเองยังไม่มีพระพุทธรูปที่ถูกต้องตามพุทธลักษณะของพระธรรมกาย แม้แต่ในพระอุโบสถก็ยังไม่ใช่

จึงได้จัดสร้างพระธรรมกายจำลองจากพระนิพพานของแท้ ทรงจีวรพริ้ว เกศดอกบัวตูม ประทับบนรัตนบัลลังค์ เป็นรุ่นแรกนามว่าพระพุทธชัยมงคลธรรมกาย

ซึ่งสวยงามอกผายไหล่ผึ่งหลังตรงหน้าตักเสมอด้วยไหล่ทั้งสอง และรายละเอียดคล้ายลักษณะมหาบุรุษทุกประการ

จนปัจจุบันนี้พระพุทธรูปปางนี้ได้แพร่หลายไปทั่วโดยที่บางท่านยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่าเป็นผลงานชิ้นมาสเตอร์พีชของหลวงป๋าและครูบาอาจารย์

ครับผมให้ข้อมูลไว้ตามนี้ก่อน
« Last Edit: September 15, 2011, 03:03:08 PM by ต้นไม้เมตตา »

ถ้าถามผมว่าผิดมั้ยผมว่าไม่ผิด แต่เห็นคลาดเคลื่อนไม่ถูกต้องบริสุทธิ์บริบูรณ์เท่านั้นเอง อย่างพระธิเบตเขาก็ถึงธรรมกายแต่ก็เห็นห่มผ้าแบบวัชรยานนะครับ แต่ก็เห็นและเข้าถึง

ถามว่าเขาทำได้มั้ย หลวงป๋าท่านว่าพระธิเบตท่านถึงธรรมกายทำวิชชาได้จนถึงเหตุสุด แต่ไปต่อไม่ได้นะครับ แต่ก็ทำได้และทำมาเนิ่นนานสืบทอดกันมานานแล้วตั้งแต่โบราณกาล แต่ไม่ได้เป็นหลักวิชชาที่บริบูรณ์เหมือนหลวงปู่สดนั่นเอง

เจ้าคุณหลวงป๋าก็ไปสอนและแก้วิชชาให้เขา เขาปีติมากจนน้ำตาซึม ที่วิชชาก้าวหน้าอย่างรวดเร็วและเห็นได้ถูกต้องบริสุทธิ์สมบูรณ์

ผมเคยศึกษาสมาธิสายหนึ่งของธิเบต ปรากฎว่าคล้ายวิชชาธรรมกายมากเลยครับ กายภายในสมาธิของเขาเมื่อกลับจากภาษาธิเบตเป็นบาลีอ่านว่าธรรมกายเหมือนกัน

พระอริยเจ้า พระอรหันต์ท่านก็ทำได้และทำกันมาตลอดตั้งแต่สมัยพุทธกาล แต่ก็ไม่ได้มีการป่าวประกาศคือเป็นกันแบบเงียบๆกันมา เพราะวิชชาธรรมกายเป็นวิชชาของพระพุทธเจ้า

จนมาสมัยหลวงปู่สดนี่แหละครับที่มีการชูธงวิชชาธรรมกายเผยแผ่กันอย่างแพร่หลายด้วยบุญบารมีสิทธิอำนาจโดยตรงของหลวงปู่สดนั่นเองครับ
« Last Edit: September 15, 2011, 03:16:52 PM by ต้นไม้เมตตา »

พระนิพพานนั้นกลมรอบตัว เหมือนที่คุณขมิ้นเหลืองบอกถูกแล้วครับ

แต่ถ้ามองในมุมตัดจากด้านบนก็คล้ายของวัดพระธรรมกาย

แต่ก็ยังไม่ถูกอีกนั่นแหละครับ คือว่าพระสาวกจะหันหน้าเข้าหาพระพุทธเจ้าที่ศูยน์กลาง ไม่ได้หันหน้าออกนะครับ

หรือว่าสร้างให้หันหน้าออกเพื่อความสวยงาม? เหมือนที่มหาเจดีย์โบโรพุทโธ

เรื่องนี้ผมว่าสายอื่นๆเขาก็เห็นแบบนี้ว่าหันหน้าเข้า ไม่ได้หันหน้าออก

ผมไม่อยากบอกว่าผิด แต่เห็นคลาดเคลื่อนไม่ถูกต้องสมบูรณ์บริบูรณ์นั่นเอง อาจมีผลต่อวิชชารบเบื้องสูง

และแต่ละสายก็มีสิทธิ์ที่จะบอกกล่าวการเห็นที่ถูกต้องว่ามันเป็นอย่างไร และเขาก็ไม่ได้ว่าบางสายว่าผิด แค่เห็นคลาดเคลื่อนเท่านั้น
ก็ยอมรับกันในการเข้าถึงของท่าน ถ้าท่านใดเห็นว่าไม่ถูกกับสายฉันก็ไม่ต้องร้อนใจไป ถ้าท่านพิจารณาโดยแยบคายแล้ว ก็เป็นสิทธิ์ในการเข้าถึงของแต่ละสายแต่ละท่าน และแน่นอนมีผลต่อวิชชาละะอียดๆที่ถูกต้อง

เราเอาหลักทำนิพพานให้แจ้งออกหน้า เอาวิชชาและความประพฤติออกหน้า (วิชชา จรณะ สัมปันโน โส เสฏโฐ เทวมนุสเสสุ) แล้วจะช่วยในการพิจารณาอาสวักขยญาณเบื้องสูงได้ดีครับ
« Last Edit: March 03, 2011, 10:56:51 PM by ต้นไม้เมตตา »

ตรงนั้นเขาเรียกว่า เขตประมูลฤทธิ์ อันเป็นจุดหนึ่งเมื่อทำวิชชาไปจนสุดละเอียด

ก็ไม่ได้เป็นอย่างมหาธรรมกายเจดีย์อยู่ดี

สำหรับผมมหาธรรมกายเจดีย์ผมก็เห็นว่าดีมากๆนะครับ ไม่ได้คัดค้านอะไร ผมก็เคยร่วมกันสร้างไว้หนึ่งองค์สมัยองค์ละหมื่น

ข้อมูลที่ทราบมาตั้งแต่สมัยที่นั่นเป็นศูยน์พุทธจักรปฏิบัติธรรม ก็ไม่มีการสอนเบื้องสูงกันนะครับ มีบ้างนิดหน่อยก็ไม่ลึกอะไร

จนบางคณะที่เป็นคนในคนสำคัญท่านแยกมาเรียนกับท่านเจ้าคุณวีระที่วัดปากน้ำนั่นแหละครับ จึงได้เรียนรู้ของแท้ของจริงจนหมดทุกแง่มุม

สำหรับวัดหลวงพ่อสดเองก็สอนเบื้องสูงให้แก่ผู้เข้าถึงมาเป็น20กว่าปีจะ30ปีแล้ว โดยไม่มีการปกปิดวิชชา และเป็นวิชชาของแท้ด้วย

และได้มีการแจกเทปเสียงวิชชาเบื้องสูงให้แก่ผู้เข้าถึงมาโดยตลอด เรื่องแจกเทปเสียงนี้ทำมาเป็นที่แรกจนปัจจุบันก็ยังไม่มีใครทำ จะมีภายหลังก็ทางอาจารย์การุณย์จะเป็นหนังสือมากกว่า แต่ทางวัดหลวงพ่อสดจะให้แก่ผู้ที่มาเรียนจริงจังเท่านั้น ไม่ได้แจกทั่วไป แต่ก็ไม่หวง

จากตลอดเวลามาผมเองก็ได้สังเกตุว่าศิยษ์วัดธรรมกายมาเรียนกันเยอะ ผมยังสงสัยเลยว่า เทปเสียงวิชชาเบื้องสูงเหล่านี้ จะมีการนำไปแอบฝึกกันในหมู่ชาววัดธรรมกายด้วยหรือเปล่า ทำให้พักหลังมานี้มักมีศัพท์เบื้องสูงแว่วมาจากทางวัดธรรมกายมากขึ้น

แต่มักเป็นเสียงแว่วมากกว่า เหมือนจะสร้างกำลังศรัธาอันลึกลับ เพราะทางวัดธรรมกายไม่มีการสอนเบื้องสูงกัน

พอใครจะสนใจเข้าหน่อย ครูอาจารย์เขาก็จะบอกว่าอย่าสนใจให้นึกดวงแก้วให้ใสอย่างเดียว เดี๋ยวจะฟุ้งซ่าน เรื่องของเรื่องก็คือปกปิดวิชชานั่นเองจนถึงเดี๋ยวนี้

ผมไม่ได้ว่าอะไรนะครับ เพียงแต่ตั้งข้อสังเกตุและวิชชาถ้าใครเรียนมาจากหลวงป๋าก็ควรให้ความเคารพและกตัญญูครูอาจารย์นั้นด้วย อย่าลืมตนมันไม่ดีแน่ครับ

สำหรับความอินเตอร์ของวัดธรรมกายผมว่าดีมากนะครับมีประสิทธฺภาพมากขอยกย่องและผมก็ยังทำบุญและดูสื่อต่างๆของวัดธรรมกายด้วย

ที่พูดมาจึงเป็นกุศลจิตไม่ได้มีเจตนาร้ายให้เกิดความขัดแย้งอะไรครับ
« Last Edit: June 06, 2009, 08:47:23 PM by ต้นไม้เมตตา »

Offline mr.surin

• จิตพิสัย 118
เรียนถามความรู้เรื่อง ดวงเเก้วจุยเจีย จากคุณต้นไม้เมตตา
ที่กระทู้ด้านล่างนี้ด้วยครับ

http://www.dhammakaya.org/forum/index.php?topic=193.0
ขอให้โลกนี้จงมีเเต่...ความดีงาม
ขอให้สิ่งชั่วร้ายเลวทรามทั้งหลาย...จงหมดไป
ด้วยอานุภาพของ
พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ

Offline mr.surin

• จิตพิสัย 118
ขออนุญาตคุณต้นไม้เมตตา เรียนถามความรู้เรื่อง กายสิทธิ์ เพิ่มเติมครับ

http://www.dhammakaya.org/forum/index.php?topic=193.0
ขอให้โลกนี้จงมีเเต่...ความดีงาม
ขอให้สิ่งชั่วร้ายเลวทรามทั้งหลาย...จงหมดไป
ด้วยอานุภาพของ
พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ

รูปพระธรรมกายที่ถูกต้องบนปกหนังสือ "คู่มือสมภาร" ที่ได้จัดพิมพ์และได้รับการรับรองโดยหลวงปู่สดสมัยท่านยังมีชีวิตอยู่

ลักษณะพระธรรมกายดวงธรรมโตเต็มส่วน ที่ถูกต้อง

พระจักรพรรดิ์ภาคผู้เลี้ยง

Offline หยุดในหยุด

• Sr. Member
  • จิตพิสัย 94

แอบไปค้นพระธรรมกายของวัดพระธรรมกายกว่าจะเจอ เพราะเหมือนเคยเห็นผ่านตามาครับ   เอามาแบ่งปันกันครับ
« Last Edit: March 03, 2011, 11:35:39 PM by BoonRakSaa »
ประกอบเหตุ  สังเกตผล  สนใจเถิด  ประเสริฐนัก
ประกอบในเหตุ  สังเกตุในผล  สนใจเข้าเถิด  ประเสริฐดีนัก
ประกอบที่ในเหตุ  สังเกตดูในผล  สนใจหนักเข้าเถิด  ประเสริฐยิ่งดีนัก

อนุโมทนาครับ พึ่งจะมีไงครับ เพิ่งจะมีเมื่อไม่นานมานี้เอง แต่ก่อนไม่มี ผมก็เข้าวัดพระธรรมกายมาตลอด เพิ่งจะเคยเห็นเมื่อไม่นานมานี้ครับ

ถ้าทำให้ถูกต้องนับว่าน่าอนุโมทนา ไม่ว่าสำนักไหนๆ สาธุ สาธุ สาธุ
« Last Edit: March 07, 2011, 12:52:02 AM by ต้นไม้เมตตา »

กายสิทธิ์ และกายสิทธิ์ที่พัฒนาเป็นพระจักรพรรดิ์

« Last Edit: March 03, 2011, 11:47:41 PM by ต้นไม้เมตตา »

พระพุทธชัยมงคลธรรมกาย พระพุทธลักษณะพระธรรมกายที่ถูกต้อง รุ่นแรกของโลก

« Last Edit: March 03, 2011, 11:52:55 PM by ต้นไม้เมตตา »

สำรองเผื่อเอาไว้ช่องหนึ่งครับ อิอิ  ::)