Author Topic: พระพุทธลักษณะ องค์พระธรรมกาย  (Read 134773 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Jam

• Newbie
  • *
  • จิตพิสัย 0
ไม่รู้สิ ผมว่าองค์พระของวัดธรรมกายงามมากนะ คือดูสัดส่วนใกล้เคียงมนุษย์มากๆ

งดงามครับ พุทธศิลปะก็คือศิลปะ ผมก็เห็นด้วยว่าพระพุทธรูปของวัดพระธรรมกายงดงามครับ เช่นเดียวกับพระพุทธศิลป์อื่นๆ ในยุคต่างๆ ไม่ว่าพระพุทธชินราช พระพุทธสิหิงส์ ฯลฯ ต่างก็งดงามทั้งนั้นครับ

ส่วนความจริงความถูกต้องก็คือ ความจริงความถูกต้องครับ รูปที่นำมาโพสต์นี้ ต้องการนำเสนอความถูกต้องมาก่อนนะครับ

มีเกร็ดประวัติที่มาขององค์พระนี้มาเล่าเป็นวิทยาทานบ้างไหมครับคุณต้นไม้ฯ

Offline mr.surin

• Hero Member
  • จิตพิสัย 118
ขอบคุณครับ

พระพุทธชัยมงคลธรรมกายองค์นี้ที่ถ่ายหน้าตรง ขนาดเท่านี้มีมั๊ยครับ
Search หาแล้วครับไม่พบ

พระธรรมกาย
(เกศดอกบัวตูม)
ขอให้โลกนี้จงมีเเต่...ความดีงาม
ขอให้สิ่งชั่วร้ายเลวทรามทั้งหลาย...จงหมดไป
ด้วยอานุภาพของ
พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ

พระธรรมกาย
ลักษณะเหมือนพระพุทธปฏิมา เกศดอกบัวตูม
ขาวใส บริสุทธิ์ และมีรัศมีสว่างยิ่งนัก
ครองจีวรม้วนลูกบวบเข้าใน คือ ม้วนขวาเท่านั้น  ไม่ม้วนซ้าย
ประทับนั่งขัดสมาธิ เท้าขวาทับเท้าซ้าย นิ้วชี้พระหัตถ์ขวาแตะนิ้วหัวแม่มือพระหัตถ์ซ้าย
ประทับอยู่บนองค์ฌาน มีลักษณะเป็นแผ่นกลม ขาว ใส  หนาประมาณ ๑ ฝ่ามือของธรรมกาย
ขอให้โลกนี้จงมีเเต่...ความดีงาม
ขอให้สิ่งชั่วร้ายเลวทรามทั้งหลาย...จงหมดไป
พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ

นิพพาน

"กายธรรม" ที่ได้บรรลุอรหัตผลเเล้ว
อยู่ภายในอายตนะนิพพาน ที่สว่างไสวไปด้วยรัศมีธรรมอันโชติช่วง

พระองค์ที่เป็น "พระสัพพัญญูพุทธเจ้า"
ทรงประทับอยู่ท่ามกลางพระอรหันตสาวก...เป็นจำนวนมาก
ทรงประทับเข้านิโรธ สงบกันตลอดหมด

« Last Edit: March 05, 2011, 06:15:46 PM by mr.surin »

ใช่เลยครับท่าน หยุดทุกวันทำการ

พระพุทธชัยมงคลธรรมกาย และพระทองคำ ได้แพร่หลายไปมากโดยสาธารณะ โดยเขาไม่ทราบกันว่ามาจากวัดหลวงพ่อสด ผมเคยพบเจออยู่บ่อยๆ

บางทีก็เห็นสร้างขึ้นมาใหม่โดยพยายามเลียนแบบ แต่ทำได้ไม่เหมือนครับ เป็นศิลปะที่มีเอกลักษณ์ที่เลียนแบบได้ยากมาก เพราะจีวรพริ้วสวยมาก  พระพักตร์อวบอิ่มกำลังดี พระวรกายสง่างามสมส่วนแบบพระมหาบุรุษครับ

ยังมีอีก พระหยกขาว หยกอ่อน หินอ่อน หินแข็ง ฯลฯ ต้นกำเนิดมาจากหลวงป๋าอีกนั่นแหละครับ โดยร้านหยกทองทวีเป็นผู้แกะ ปัจจุบันพบเห็นศิลปะพระพุทธชัยมงคลที่แกะสลักเป็นรัตนะชาติมากมาย โดยที่เขาไม่ทราบมาก่อนเลยว่ามาจากวัดหลวงพ่อสด เพลอๆนึกกันว่าเป็นแบบอู่ทองบ้าง สิงห์ 1 2 3 บ้าง เพราะคล้ายๆกัน

พระหยกองค์นี้...ใช่ไหมครับ คุณต้นไม้เมตตา  :D

พระธรรมกาย

พระจักรพรรดิ

พระพุทธรูปปางปฐมเทศนา
(สำเร็จด้วย หยกอินเดียสีเขียว)

พระธรรมกาย

« Last Edit: March 05, 2011, 09:45:37 PM by mr.surin »

Offline ประกายธรรม

• Newbie
  • *
  • จิตพิสัย 4
ขอบคุณครับ

พระพุทธชัยมงคลธรรมกายองค์นี้ที่ถ่ายหน้าตรง ขนาดเท่านี้มีมั๊ยครับ
Search หาแล้วครับไม่พบ

พระธรรมกาย
(เกศดอกบัวตูม)

กราบบูชาพระทุกองค์ ครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

Offline ต้นไม้เมตตา

• จิตพิสัย 108
  • เกิดใหม่ด้วยพระธรรมกายอุบัติอันอุดมบรมจักร

นิพพาน

"กายธรรม" ที่ได้บรรลุอรหัตผลเเล้ว
อยู่ภายในอายตนะนิพพาน ที่สว่างไสวไปด้วยรัศมีธรรมอันโชติช่วง

พระองค์ที่เป็น "พระสัพพัญญูพุทธเจ้า"
ทรงประทับอยู่ท่ามกลางพระอรหันตสาวก...เป็นจำนวนมาก
ทรงประทับเข้านิโรธ สงบกันตลอดหมด

แบบจำลองพระนิพพานที่ถูกต้อง ที่นี่ที่เดียว

ขอบคุณครับท่าน mr.surin (ภาพจากนิตยสารธรรมกายของวัดหลวงพ่อสดฯ)

• เกิดใหม่ด้วยพระธรรมกายอุบัติอันอุดมบรมจักร

สาธุกับท่าน MR.SURIN งดงามมากครับ สำหรับพระพุทธลักษณะธรรมกาย และพระจักรพรรดิ์ ที่รู้เห็นในญาณทัศนะตรงกันของสำนักที่ฝึกวิชชาธรรมกายมาอย่างถูกต้อง

พระธรรมกายจะไม่เหมือนมนุษย์ซะทีเดียว แต่ก็คงลักษณะคล้ายๆมหาบุรุษ 32 ประการไว้ แม้จะเป็นพระนิพพานกายเนื้อก็ตาม

ที่ยังเห็นคล้ายๆมนุษย์มากๆ ก็เพราะใจอาจจะยังไม่นิ่งสนิทพอ เลยเห็นหน้าตาเหมือนมนุษย์มากขึ้น มีผ้ารัดอก หรือเสื้อยืดติดมาด้วย เหมือนฝ่ายมหายานก็เห็นธรรมกายทั้งชุดแบบมหายานเลย เจ้าคุณหลวงป๋าก็บอกว่ายังใจไม่นิ่งสนิทดีพอ คือมิใช่ว่าเป็นเรื่องเลวร้ายอะไรนักหนา แต่ก็ยังไม่ถูกหลักวิชชาที่บรืสุทธิ์ถูกต้องนั่นเอง

ครั้งหนึ่งเจ้าคุณหลวงป๋าไปสอนพระธิเบต ท่านเห็นพระธรรมกายอย่างถูกต้อง ท่านก็ดีใจมาก จากที่ท่านเห็นเป็นแบบพระกริ่งมาก่อนหน้านั้นครับ

พระพุทธปฏิมาบางองค์ มองไปมองมา พระพักตร์อาจจะเหมือนคนสั่งให้ปั้น จนชาวบ้านประท้วงขึ้นมา กล่าวหาว่า พยายามนำหน้าตาของตนเอง ไปสร้างเป็นพระพักตร์เปรียบพระพุทธองค์ เรื่องแบบนี้ก็เคยมีมาแล้ว แค่เล่าสู่กันฟังเฉยๆนะครับ
« Last Edit: August 24, 2011, 01:55:15 AM by ต้นไม้เมตตา »

Offline boonyen072

• Jr. Member
  • **
  • จิตพิสัย 7
สาธุๆๆ อนุโมทนา กับทุกๆท่านขอรับ
ที่ไหนเหมือนไม่เหมือน ที่ไหนเหมือนกว่า ไม่สำคัญ
สำคัญตรงที่ ผู้ใดเห็นธรรม ผู้นั้นเห็นเรา

;D ;D ;D ;D ;D

Offline Apita

• Full Member
  • จิตพิสัย 9
ลักษณะพระธรรมกายดวงธรรมโตเต็มส่วน ที่ถูกต้อง

นี่คือลักษณะ ธรรมกาย ที่ผมเห็น และเข้าถึง

เมื่อก่อนก็คิดว่าเหมือนวัดพระธรรมกาย เคยสร้างองค์พระไป และได้พระของขวัญปิดเจดีย์มาด้วย องค์สีทอง หน้าตัก3นิ้วได้

ตรึกระลึกถึงองค์พระของขวัญนั้นตลอดเวลา จนในที่สุด เมื่อตกศูนย์ ก็เห็นของจริง

Offline บุญศักดิ์สิทธิ์

• จิตพิสัย 21
  • ใจหยุดสุดยอดแท้ศาสตร์ศิลป์
ขออนุโมทนากับ ท่านwatครับ ที่เข้าถึงองค์พระ ขอให้ธรรมะละเอียดๆยิ่งๆขึ้นไปนะครับ
มีประสบการณ์ใหม่ๆ  ในการปฎิบัติมาเล่าแบ่งปันกันนะครับ
ช่วยแชร์ข้อมูลเป็นธรรมทานด้วยนะครับ ผมชอบฟังชอบอ่านคนที่เล่าเรื่องการปฎิบัติธรรมครับ
อ่านแล้วทำให้มีกำลังใจในการปฎิบัติธรรมครับ
ทิ้งทุกอย่าง วางทุกสิ่ง นิ่งอย่างเดียว

Offline สมาชิกใหม่

• Jr. Member
  • **
  • จิตพิสัย 12
ลักษณะพระธรรมกายดวงธรรมโตเต็มส่วน ที่ถูกต้อง

นี่คือลักษณะ ธรรมกาย ที่ผมเห็น และเข้าถึง

เมื่อก่อนก็คิดว่าเหมือนวัดพระธรรมกาย เคยสร้างองค์พระไป และได้พระของขวัญปิดเจดีย์มาด้วย องค์สีทอง หน้าตัก3นิ้วได้

ตรึกระลึกถึงองค์พระของขวัญนั้นตลอดเวลา จนในที่สุด เมื่อตกศูนย์ ก็เห็นของจริง

ความเห็นของคุณ Wat ผมรู้สึกคุ้นๆ มากนะครับ ไม่ทราบว่าเป็นท่านเดียวกันกับความเห็นตามลิ้งค์ข่างล่างรึเปล่าครับ

http://www.gotoknow.org/comments/2392166

Offline Apita

• จิตพิสัย 9
ใช่ครับ ผมเองก็เข้าไปคลุคลีในทุกสายแหละครับ ไม่เพียงแต่ในวิชชาธรรมกาย

« Last Edit: August 24, 2011, 11:54:03 PM by Wat. »

สาธุกับการรู้เห็นที่ถูกต้อง ของท่านผู้เข้าถึงทุกๆท่านนะครับ พระธรรมกายที่งดงาม เกินจะจินตนาการได้ ที่จำลองมา ก็ใช้ว่าจะเทียบได้เหมือซะทีเดียว

ที่แน่ๆ มีความงดงามอ่อนช้อย ไม่ใช่ดูแล้วแข็งๆ เหมือนหุ่นยนต์ เหมือนใช้หลักเรขาคณิตออกแบบ แบบนั้นดูผิดธรรมชาติ และใครๆก็สร้างได้ แค่คำนวนทางคณิตศาสตร์ให้สมส่วนเท่านั้น

ของจริงไม่ได้สร้างขึ้นจากการกำหนดด้วยสมองมนุษย์นะครับ

Offline saiklang

• Newbie
  • *
  • จิตพิสัย -3

มนุษย์ สัตว์ พืช ล้วนตกอยู่ภายใต้อัตราส่วนทอง 1: 1.618 โดยประมาณ  http://www.vcharkarn.com/varticle/328/2#P2

สรรพสัตว์ทั้งหลายโดยเฉพาะมนุษย์ซึ่งถูกธาตุธรรมฝ่ายขาวปรุงขึ้นมา ย่อมมี model มาตรฐานของเขา เพียงแต่เราถูกอกุศลกรรมเข้าปรุงแต่งด้วยบางส่วน คนเราจึงมีความสวยงามลดหย่อนกันไปตามอำนาจกรรม เพราะสัดส่วนมันเพี้ยนไป  ฉะนั้นกายธรรมมีสัดส่วนที่ตายตัวอยู่แน่นอน เพราะกายธรรมเป็น Model ต้นแบบของกายมนุษย์ ครับ ฟันธง!! :D