Author Topic: หินน้ำสีใส มีจักรพรรดิ์ หรือกายสิทธิ์ใหม  (Read 5885 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline playguman

• Newbie
  • *
  • จิตพิสัย 0
มีร้านขายโป่งข่ามที่ฟิว์เจอร์ รังสิต มีหินน้ำที่แกะสลักเป็นพระ องค์กวนอิม พระพิฆเนศ ขาวใส ราคาไม่แพง อยากรู้จังเลยว่ามีจักรพรรดิ์ หรือกายสิทธ์ใหม กลุ่มคนขายเขาฝึกวิชาโดยใช้ การแฝง โดยกำหนดแก้วโป่งข่าม แล้วแฝงหลวงปู่เข้ามาสอนธรรมเห็นว่าหัวหน้ากลุ่มเป็นสิทย์ใกล้ชิดหลวงป๋า
ไปต่างประเทศ จำชื่อไม่ได้ กลุ่มธรรมนี้ชอบสร้างพระหลวงพ่อทันใจ ถวายตามวัดต่างๆก็โมทนาบุญกับเขาด้วย อยากรู้ว่าการปฎิบัติแบบแฝงนี้ไปได้ไกลสุดแค่ใหน เห็นว่าเป็นการเปิดให้มองเห็นอดีตของตัวเองไปได้หลายภพชาติเหมือนกัน มี 7 รัตนะเหมือนกันกับสายหลวงปู่สด สงสัยแตกแขนงออกมาหรือเปล่า และที่เห็นกับตาก็คือกลุ่มธรรมนี้ เรียบร้อยมาก ชอบสวดมนต์ แฝงกาย ( ไม่ใช่เข้าทรงแบบเจ้าพ่อเจ้าแม่) ขอผู้รู้ช่วยตอบที

Offline ต้นไม้เมตตา

• Hero Member
  • จิตพิสัย 108
  • เกิดใหม่ด้วยพระธรรมกายอุบัติอันอุดมบรมจักร
ผมเองมีข้อมูลนี้ยังไม่ชัดเจนนะครับ รอท่านใดมาให้ความรู้เพิ่มเติมเช่นกันครับ

โดยส่วนตัวแล้ว แต่ก่อนผมก็ชอบเรื่องการฝึกจิต อภิญญา กายสิทธิ์ สิ่งลึกลับ แม้แต่ในวิชชาธรรมกายเองก็จะชอบออกแนวอิทธิฤทธิ์ทางวิชชาซะมากมาย มันศรัทธาดีครับ มันส์ๆดีด้วย

แต่ปัจจุบันมันคงจะอิ่มตัวนะครับ สำหรับผมเองนะ และได้ปฏิบัติให้เพิ่มสติเพื่อชำระกิเลศมากขึ้น รวมไปถึงนำหลักปริยัติ ปฏิบัติ มาพิจารณาทบทวนให้แจ่มแจ้ง และพัฒนาตนเองตามแนวไตรสิกขาให้ดีกว่าเดิม แต่ก็ใช่ว่าจะเป็นผู้มีภูมิธรรมอะไรนักหนาหรอกครับ เพียงแค่มีสติมากขึ้นกว่าเดิม พิจารณารู้เท่าทันกิเลศ และเข้าถึงเข้าใจธรรมะ ทั้งหลักปริยัติและปฏิบัติ มากขึ้นกว่าเดิมเท่านั้นเอง

เพราะต่อให้ผมเห็นพระสงฆ์เหาะต่อหน้าต่อตาผมได้ ผมก็ไม่ตระหนกตกใจอะไรเป็นพิเศษเลย ถ้าไม่ได้ทำให้ชีวิตผมดีขึ้น ไม่ได้ทำให้ผมเข้าถึงธรรม มันก็เท่านั้นเองครับ

สำหรับวิชชาธรรมกายเบื้องสูง และวิชชาอื่นๆที่มีส่วนคล้ายกัน ผมขอแนะนำว่าเราเรียนรู้ได้แต่อย่าไปตระหนกตกใจมาก ให้เรานำหลักทำพระนิพพานให้แจ้งเข้าตรวจสอบ

มีพระไตรปิฎกเป็นต้น ตามที่หลวงปู่สดวัดปากน้ำสอนเอาไว้ว่า "ตาดีก็เห็น ญาณดีก็รู้ มีตำรับตำรารับรอง" ครับ

สำหรับวิชชาสายอื่นๆที่มีส่วนคล้ายกันก็มีหลายวิชชา เช่นวิชชาดวงธรรม วิชชาดวงกสิณ ไปจนถึงวิชชาสมาธิแบบธิเบต ซึ่งผมได้พิจารณาแล้วในวิชชาธรรมกายก็แสดงไว้สมบูรณ์แล้วครับ

สำหรับวิชชาธรรมกายเองนั้น พื้นฐานของวิชชาหลวงปู่สดก็ได้แนวทางมาจาก พระไตรปิฎก วิสุทธิมรรค และคัมภีร์หลักสมถะวิปัสสนากัมมัฏฐานแบบโบราณ(กรุงเก่า) เป็นต้นครับ

สำหรับบางท่านที่ชอบพลิกแพลงเอาเองตามใจชอบ หรือตามภูมิธรรมก็ตาม หากมากไปจะเป็นการเลอะเลือนมากกว่าอยู่ในร่องรอยนะครับ ตามหลักวิชชาท่านเรียกว่า ธาตุธรรมถูกสอดละเอียด ถูกปนเป็น ครับ

ไม่ได้ตัดสินอะไรนะครับ แค่ให้ความรู้เพิ่มเติมเท่านั้นครับ

Offline marchal

• Newbie
  • *
  • จิตพิสัย 4
อื่มม ขอถามหน่อยครับ ทำไม ถึงเน้น จุยเจีย

เพชร ใชได้ ดีไม่เท่าจุยเจียเหรอครับ เพราะได้ยินมาว่า ในบรรดากายสิทธิ
เพชรแรงสุด

รึว่า เพชรเล็กไป

Offline ต้นไม้เมตตา

• Hero Member
  • จิตพิสัย 108
  • เกิดใหม่ด้วยพระธรรมกายอุบัติอันอุดมบรมจักร
ก็ต้องมาในสัดส่วนที่สมดุลกัน

ทั้งกายสิทธิ์ที่มีบารมีเยอะๆ

ความใส

ความแข็ง

และขนาด

อยู่ที่อเมริกาครับ เคยมีคณะวัดหลวงพ่อสดได้ไปชมกันมาแล้ว

lockindymetalthailand101

• Guest
ขอบคุณครับ