Author Topic: พระพุทธรูปที่แกะจากหินจุยเจีย  (Read 26696 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline phon

• Hero Member
  • จิตพิสัย 79

วันนี้ ได้พระพุทธรูปที่แกะสลักจากหินจุยเจีย หน้าตักกว้าง 2.5 นิ้ว 2 องค์

เป็นหินมากจากบราซิล ครับ

เพื่อนๆมีคำแนะนำอะไรเพิ่มเติม  โปรดแนะนำด้วยครับ

Offline หยุดในหยุด

• Sr. Member
  • จิตพิสัย 94
สวยและงดงามอย่างมากครับ เป็นงานที่ละเอียดมากครับ

ไม่ทราบว่าราคาต่อองค์ที่สั่งทำมาเท่าไรครับ
ประกอบเหตุ  สังเกตผล  สนใจเถิด  ประเสริฐนัก
ประกอบในเหตุ  สังเกตุในผล  สนใจเข้าเถิด  ประเสริฐดีนัก
ประกอบที่ในเหตุ  สังเกตดูในผล  สนใจหนักเข้าเถิด  ประเสริฐยิ่งดีนัก

ไม่ได้สั่งทำครับ

กดหาคำว่า พระหินจุยเจียในเวปกูเกิล เห็นภาพพระแล้ว โทรศัพท์ถามราคา

อธิฐาน ขอจากองค์พระ ทันที ว่า ...

แล้ว ก็ได้ตามที่ขอ

หลังจากนั้น 1 เดือน  ก็โทรศัพท์ รบกวนคู่เขยจ่ายตัง แล้วรับพระไว้ก่อนครับ

จ่ายเงินไปวันปีใหม่ หลังจากนั้นผมเอาตังให้คู่เขย วันนี้ คู่เขย นำพระมาให้ที่บ้าน

เปรียบเหมือน ได้ฟรีครับ
« Last Edit: February 05, 2011, 11:20:26 PM by phon »

Offline หยุดในหยุด

• Sr. Member
  • จิตพิสัย 94
ขอบคุณครับ
ประกอบเหตุ  สังเกตผล  สนใจเถิด  ประเสริฐนัก
ประกอบในเหตุ  สังเกตุในผล  สนใจเข้าเถิด  ประเสริฐดีนัก
ประกอบที่ในเหตุ  สังเกตดูในผล  สนใจหนักเข้าเถิด  ประเสริฐยิ่งดีนัก

Offline mr.surin

• จิตพิสัย 118
อนุโมทนาครับ คุณphon

องค์พระเเกะได้ละเอียด ปราณีต สวยงาม
โดยเพาะเนื้อหิน...ใสดีมากครับ

ไม่ทราบว่า กายสิทธิ์ในองค์พระ เป็นอย่างไรบ้างครับ  :)
ขอให้โลกนี้จงมีเเต่...ความดีงาม
ขอให้สิ่งชั่วร้ายเลวทรามทั้งหลาย...จงหมดไป
ด้วยอานุภาพของ
พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ

เรื่องกายสิทธิ์ ผมไม่ทราบครับ

รู้แต่ว่า องค์หนึ่งช่วยรักษาโรค ค้าขายดี มีโชคลาภ

อีกองค์มีอำนาจ ทำให้มีลูกน้องบริวาร เหมาะสำหรับคนรับราชการดี

เอาไว้จะไปถาม คนที่มีสมาธิละเอียดๆ มากๆอีกทีครับ

อีกอย่างที่สำคัญ ทั้ง 2 องค์ ช่วยในเรื่องนั่งสมาธิ ดีมากๆครับ
« Last Edit: February 07, 2011, 09:51:55 PM by phon »

พระจักรพรรดิ แกะสลักจากหินจุยเจีย หน้าตัก 2 นิ้ว (หินจุยเจียจากพม่า)

เท่าที่ทราบมา หินจุยเจียจากพม่า มีความใสน้อยกว่า หินจุยเจียที่มาจากบราซิลครับ  :)

« Last Edit: February 13, 2011, 11:43:44 PM by mr.surin »
ขอให้โลกนี้จงมีเเต่...ความดีงาม
ขอให้สิ่งชั่วร้ายเลวทรามทั้งหลาย...จงหมดไป
พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ

สมเด็จพระพุฒาจารย์โต  แกะสลักจากหินจุยเจีย หน้าตัก 2.3 นิ้ว (หินจุยเจียจากพม่า)

« Last Edit: February 14, 2011, 01:57:53 PM by mr.surin »

หลวงปู่ทวด   แกะสลักจากหินจุยเจีย หน้าตัก 2.7 นิ้ว (หินจุยเจียจากพม่า)

พระโพธิสัตว์ศรีอริยเมตไตร (ตามคติของพระพุทธศาสนา ฝ่ายมหายาน)

แกะสลักจากหินจุยเจียขนาดเล็ก ฐานกว้าง 1 นิ้ว สูง 2 นิ้ว (หินจุยเจียจากพม่า)
« Last Edit: February 08, 2011, 06:58:37 PM by mr.surin »

อนุโมทนาครับ  คุณsurin

มีพระที่แกะจากหินจุยเจีย หลายองค์นะครับ

คนเลือกพระ ในขณะเดียวกัน พระก็เลือกคนครับ

บางคนเจอพระที่แกะจากหินจุยเจีย แต่มองข้ามไป

บางคนเจอพระแล้ว ถ้าพระได้เลือกเจ้าของแล้ว

เมื่อถึงเวลา เจ้าของพระ ก็มีเหตุให้มานำมาบูชาครับ

อนุโมธนา อีกครั้งครับ

แบ่งปันกันชมครับ

บางวัน ผมพกพระจุยเจียองค์นี้ครับ ขนาด 1 นิ้ว แกะจากเศษหินที่เหลือจากหินที่แกะไปไว้บนยอดเจดีย์
« Last Edit: February 08, 2011, 10:26:38 PM by phon »

Offline rut

• Full Member
  • จิตพิสัย 31
สงสัยมากครับ ระหว่าง พญาเหล็กกับรัตนชาติ จุยเจีย
อานุภาพจะแตกต่างกันอย่างไร
ขออีก กายสิทธ์ใน หินจุยเจียจีนกับหินบราซิลแตกต่างมากไหมครับทั้งปริมาณทั้งขนาด แต่พอจะรู้ว่าของหินบราซิลแพงครับ
 ;D ;D ???

สงสัยมากครับ ระหว่าง พญาเหล็กกับรัตนชาติ จุยเจีย
อานุภาพจะแตกต่างกันอย่างไร

เอาเท่าที่ผมรู้นะครับ ส่วนละเอียดมากๆ ต้องถามหลวงป๋าครับ

หรือท่านใดที่รู้มากกว่านี้ช่วยเสริมด้วยครับ

พญาเหล็ก ใช้คุ้มครองครับ เวลา เผลอ หรือว่า ช่วงที่ กำลังกายอ่อนเพลีย ทำให้กำลังใจอ่อนเพลียไปด้วย

ตรงนี้ พญาเหล็ก จะช่วยได้ครับ คุ้มครองสารพัด

รัตนชาติ จุยเจีย จะเน้นไปทาง ฝึกสมาธิ และจิตใจสบายครับ ส่วนเรื่องคุ้มครอง ก็มีครับ

สรุป อานุภาพเหมือนๆกัน แต่ว่า หินจุยเจีย จะเด่นในการช่วยนำไปสอนสมาธิ ให้คนอื่นได้ดีกว่า

กายสิทธ์ใน หินจุยเจียจีนกับหินบราซิลแตกต่างมากไหมครับทั้งปริมาณทั้งขนาด แต่พอจะรู้ว่าของหินบราซิลแพงครับ
 ;D ;D ???

พูดถึงราคาก่อน

ถ้าเชื่อว่า ความใส มาก่อนขนาด

หินบราซิล มีความใสมากกว่า หินทั่วไปครับ ดังนั้น ราคาความใส จึงแพง

หินจุยเจียจากจีน  มีความกังวลว่า เป็นหินที่สังเคราะห์ขึ้นมา ทั้งๆที่มีความใส คนจึงลังเลตรงนี้

กายสิทธิ์ในหินจุยเจีย ขึ้นกับความใส แล้วขึ้นกับขนาด

ทั้งนี้ทั้งนั้น ของให้มีกายสิทธิ์อยู่ในหินนั้น แล้วผู้ครอบครอง อยู่ในศีลในธรรม กายสิทธิ์ ยิ่งเก่งครับ

โดยปกติ แค่เห็นหินพวกนี้ ก็รู้สึกสบายใจครับ

ประสบการณ์ตรงของผมครับ

ผมนำพระที่ทำจากหินจุยเจียไปสอนคนอื่น ใครที่ได้ฝึกจากองค์พระ ที่ผมนำไปให้ดู ได้ดวงได้กายทุกคน

ดังนั้น สรุปได้ว่า ถ้านำไปสอนคนอื่นที่ยังไม่รู้อะไรมากมายเกี่ยวกับวิชาธรรมกาย

ผู้ฝึกใหม่ จะเห็นดวงเห็นกายเร็วมาก แบบประมาณว่า คนฝึกใหม่ทุกคน จะได้ดวงหรือได้กายทันที

แล้ว ก็ไปฝึกแบบเป็นขั้นเป็นตอนต่อไปให้ถึง 18 กายอีกทีครับ

สำหรับคนที่ฝึกธรรมกายได้แล้ว ทำให้ทำวิชชาได้เร็วขึ้นครับ

แต่หินจากจีน ยังไม่มีประสบการณ์ครับ เพราะว่า ไม่เคยซื้อหินจากจีน ครับ
« Last Edit: March 28, 2011, 01:03:42 AM by phon »

Offline ptt09

• Full Member
  • จิตพิสัย 9
 พระสวยงามใสดีจังครับ ยินดีและอนุโมทนาในการสอนนั่งสมาธิครับ คุณphonได้รับพระแล้วต้องซ้อนวิชชาหรือเปล่าครับ เคยได้ยินว่ากายสิทธิ์จากบราซิลแรงท๊่สุด(น่าจะหมายถึงหินจุยเจียเทียบกันเอง
 เพราะตอนนั้นผมกำลังดูดวงแก้วอยู่แล้วคนที่ดูแลอยู่เขาบอก)แต่ไม่แน่ใจจำผิดหรือเปล่า ตอนนี้ก็ยังสงสัยอยู่ว่าอานุภาพของกายสิทธิ์ขึ้นกับแหล่งประเทศที่ได้มาหรือ ???