Author Topic: พระพุทธรูปที่แกะจากหินจุยเจีย  (Read 26697 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline rut

• Full Member
  • จิตพิสัย 31
ตามอีกข้อนะครับ จุยเจียของจีนที่ว่าของเทียม วิธีการ ก็นำจุยเจียแท้ๆแต่ไม่
ไดัคุณภาพมาหลอมใหม่ แล้วนำมาแกะเป็นองค์พระและดวงแก้ว
จึงอยากทราบว่า กายสิทธิ์ในจุยแท้และจุยเจียหลอม  ต่างกันมากขนาดไหนครับ
 ขอความกรุณาครับ         อนุโทนาบุญต่อทุกๆท่าน.............สาธุ ;D ;D ;D

Offline phon

• Hero Member
  • จิตพิสัย 79
พระสวยงามใสดีจังครับ ยินดีและอนุโมทนาในการสอนนั่งสมาธิครับ คุณphonได้รับพระแล้วต้องซ้อนวิชชาหรือเปล่าครับ เคยได้ยินว่ากายสิทธิ์จากบราซิลแรงท๊่สุด(น่าจะหมายถึงหินจุยเจียเทียบกันเอง
 เพราะตอนนั้นผมกำลังดูดวงแก้วอยู่แล้วคนที่ดูแลอยู่เขาบอก)แต่ไม่แน่ใจจำผิดหรือเปล่า ตอนนี้ก็ยังสงสัยอยู่ว่าอานุภาพของกายสิทธิ์ขึ้นกับแหล่งประเทศที่ได้มาหรือ ???

พระจุยเจีย ทั้ง 2 องค์ ผมยังไม่ได้นำไปให้หลวงป๋า ซ้อนวิชชา สำหรับผม ยังอยู่ในระดับ ต่ำๆครับ

แต่ว่า นำไปให้ พระเกจิอาจารย์ปลุกเสกแล้ว

สำหรับ อานุภาพของกายสิทธิ์ขึ้นกับแหล่งประเทศที่ได้มาหรือ

ผมไม่รู้ครับ

รู้แต่ว่า กายสิทธิ์ ขึ้นกับความใสและขนาด

ตามอีกข้อนะครับ จุยเจียของจีนที่ว่าของเทียม วิธีการ ก็นำจุยเจียแท้ๆแต่ไม่
ไดัคุณภาพมาหลอมใหม่ แล้วนำมาแกะเป็นองค์พระและดวงแก้ว
จึงอยากทราบว่า กายสิทธิ์ในจุยแท้และจุยเจียหลอม  ต่างกันมากขนาดไหนครับ
 ขอความกรุณาครับ         อนุโทนาบุญต่อทุกๆท่าน.............สาธุ ;D ;D ;D

เอาตามความรู้ของผมที่พอจะรู้นะครับ อาจจะไม่ถูกต้อง

ท่านใดที่รู้ หรือพระอาจารย์ที่เก่งๆที่รู้ กรุณาช่วยเสริม หรือเมตตาบอกด้วยครับ

กายสิทธิ์ในจุยแท้และจุยเจียหลอม  ต่างกันมากขนาดไหนครับ

ต่างกันครับ แต่มากขนาดไหนไม่ทราบครับ

(มีพระเกจิอาจารย์ เคยเปรียบเทียบให้ฟังว่า เวลาสร้างพระเครื่องปลุกเสกแล้ว 1 หน หลังจากนั้น นำไปหลอม หรือเผาไฟ เมื่อเวลาโดนไฟ อานุภาพจะลดลงไป ครึ่งหนึ่ง ดังนั้น จึงต้องทำการปลุกเสกซ้ำอีกหน )

แต่ว่า เมื่อได้รับการซ้อนวิชชา (และสอนให้กายสิทธิ์ทำวิชชา) การสอนให้กายสิทธิ์ทำวิชชา หมายถึง เจ้าของกายสิทธิ์ นั่งสมาธิ รักษาศีล และกายสิทธิ์ที่มาอยู่ด้วยก็จะได้บุญ บารมี ... ไปพร้อมกับเจ้าของ

กายสิทธิ์ มี 2อย่าง คือ มีอยู่เดิม ตั้งแต่ยุคที่ทุกคนรักษาศีล ภาวนา กับกายสิทธิ์ที่พระเกจิอาจารย์สร้างขึ้นมา เช่น พระเครื่องที่สร้างขึ้นมา

กายสิทธิ์เดิม จะเก่งกว่า ถ้ามีการซ้อนวิชชา

ถ้ากายสิทธิ์เดิม ที่ไม่ได้ซ้อนวิชชา จะเก่งสู้ กายสิทธิ์ ที่พระเกจิอาจารย์สร้างขึ้นมาไม่ได้

แต่ว่า ถ้าทั้ง2 ได้รับการซ้อนวิชชา กายสิทธิ์เดิม จะเ่ก่งกว่า

ดังนั้น พระเครื่องที่สร้างขึ้นมา เช่น พระผงวัดปากน้ำ รุ่น 1 2 3 ถือว่า คือกายสิทธิ์ ที่สร้างขึ้นมา แล้ว เก่ง ครับ
(แต่มีข้อเสีย คือเป็นพระผง ดังนั้น มีการสลายตัว เมื่อโดนน้ำ)

จากความรู้ (พระผงสลายตัวเมื่อโดนน้ำ) ตรงนี้ หลวงป๋า จึงสร้างพระของขวัญ ด้วยเหล็กไหล ครับ (แถมโดยที่ไม่ต้องถาม)

ประมาณว่า อยู่คงทนไปกับโลก ตลอดไป และมีความศักดิ์สิทธิ์ หรือพุทธคุณเหมือนๆกับ พระผงวัดปากน้ำ  รุ่น 1 2 3 ครับ

(ผมอาจจะคิดเอาเองนะครับ เพื่อนพี่น้อง ลองพิจารณาดูครับ)

Offline mr.surin

• จิตพิสัย 118

พระธรรมกายชัยมงคล
พระพุทธรูปคู่บารมีพระประธาน ในอุโบสถวัดหลวงพ่อสด
(สำเร็จด้วยหินผลึกใส จากประเทศอินเดีย)
ขอให้โลกนี้จงมีเเต่...ความดีงาม
ขอให้สิ่งชั่วร้ายเลวทรามทั้งหลาย...จงหมดไป
ด้วยอานุภาพของ
พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ

Offline samatha

• Full Member
  • จิตพิสัย 24
  • ความรู้ทางวิชชาธรรมกาย....http://khunsamatha.com/
สำหรับผมมีข้อมูลที่แตกต่างกันออกไปบ้างในบางประเด็นนะครับ 

ประเด็นที่พูดถึงว่ากายสิทธิ์แบบธรรมชาติหรือแบบที่สร้างขึ้นอันไหนจะเก่งกว่ากัน  หรืออะไรทำนองนี้

แน่นอนว่ากายสิทธิ์ที่มีโดยธรรมชาติต้องมาอะไรที่พิเศษกว่าของที่เพิ่งทำขึ้น

แต่ทั้งนี้ก็ไม่จริงเสมอไปที่เรือนของกายสิทธิ์ตามธรรมชาติจะต้องดีกว่าเก่งกว่ากายสิทธิ์ที่เพิ่งทำเรือนขึ้น 
เพราะจักรพรรดิที่เก่งๆ บางท่านก็ลงมาอยู่ในเรือนที่เพิ่งทำขึ้นก็มี  และมีมากเสียด้วย

ประเด็นการดูภายนอกคือดูที่ตัวเรือนอย่างเดียว หรือการคิดพิจารณาภายนอกอาจทำให้ได้คำตอบที่ไม่ถูกตรงนัก

เมื่อเราเรียนวิชชาธรรมกายภาคปฏิบัติ  เราควรพิจารณาที่จักรพรรดิกายสิทธิ์ที่เป็นธาตุเป็นธรรมเป็นที่อยู่ภายในเรือยมากกว่า

นั่นก็คือใช้วิชชาธรรมกายตรวจดูจักรพรรดิกายสิทธิ์ให้รู้เห็นกันไปเลย

เมื่อเราใช้รู้ญาณของธรรมกายตรวจดูกายสิทธิ์  เราจะพบคำตอบที่แท้จริง  ด้วยการพิจารณา

1. จักรพรรดิที่เราเห็น  กายใสมากน้อยเพียงใด หมายถึงกายจักรพรรดิไม่ใช่ตัวเรือนที่เป็นก้อนหิน ไม่ว่าจะเป็นจุยเจีย หรือทำจากวัสดุใดๆ ความใสของกายในต่างหากที่เป็นเครื่องบ่งบอกความเก่ง

2. เครื่องทรงของจักรพรรดิหรูหราเพียงใด ถ้าเครื่องทรงหรูหราบ่งบอกถึงบารมี  และความเก่งของท่าน

3. กายใหญ่โตเพียงใด  ประเด็นนี้อาจใช้ตัดสินรวมกับประเด็นอื่นๆ เพราะกายมีย่อมีขยายได้ต้องดูร่วมกับความใสและเครื่องทรงด้วย

สำหรับประสบการณ์ที่ดีกับการมีกายสิทธิ์มาไว้ครอบครองนั้น  ถือว่าเป็นมงคล  ผมเองมีดวงแก้วธรรมดา 1 ดวง ไม่ใช่ของธรรมชาติอะไร  เป็นแก้วหลอม  แต่ก็ใช้สอนได้ดี  ใช้เรียนรู้ร่วมกันมาได้ดีโดยตลอด  การแสวงหาตัวเรือนจักรพรรดิกายสิทธิ์มาสะสมไว้  ขอให้ดูตามกำลังความเหมาะสม  โดยเฉพาะกำลังทรัพย์  เพราะจักรพรรดิกายสิทธิ์ที่เก่งๆ บางทีท่านก็เข้ามาอยู่ที่สิบที่ศูนย์ของเราผู้กำลังเรียนรู้วิชชาธรรมกายและเป็นวิทยากรสอนวิชชาธรรมกายเลยก็มี  เพราะเราเดินวิชชาทุกวัน  ดวงธรรมของเราใส  เป็นเรือนชั้นดีให้แก่จักรพรรดิได้ จักรพรรดิกายสิทธิ์ท่านก็เข้ามาอยู่ด้วยเลย  เราก็เลยกลายเป็นเรือนธาตุเป็นธรรมเป็นให้จักรพรรดิท่านมาร่วมสร้างบารมีด้วย  ไม่รู้ว่าต่อไปจะกลายเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์เคลื่อนทีได้ไปด้วยหรือเปล่า  นี่ก็พูดติดตลกให้ฟัง

ที่นำเสนอมานี้  เพื่อต้องการให้เราสนใจภาคปฏิบัติ  และนำความรู้ทางปฏิบัติมาเป็นเกณฑ์ในการตัดสินทุกเรื่อง  ทำไมเราไม่เรียนรู้จนถึงขั้นตรวจสอบจักรพรรดิในเรือนได้ด้วยตนเอง  พระองค์จะดีใจขนาดไหนถ้าเราสามารถเดินวิชชาไปพบท่านได้  สามารถพูดคุยสอบถามท่านได้  ความรู้และหลัการเดินวิชชามีให้แล้ว  ทำไมไม่เรียนกันล่ะครับ
"ประกอบเหตุ....สังเกตผล....สนใจเถิด....ประเสริฐนัก"
"ให้เอาความรู้ออกหน้า...อย่าเอาความเชื่อออกหน้า"

เวบไซต์ความรู้ทางวิชชาธรรมกาย....http://khunsamatha.com/ 
ห้องสนทนาและตารางงานสอนสมาธิ.... http://khunsamatha.fix.gs/index.php

ประเด็นที่พูดถึงว่ากายสิทธิ์แบบธรรมชาติหรือแบบที่สร้างขึ้นอันไหนจะเก่งกว่ากัน  หรืออะไรทำนองนี้

ตรงนี้ บอกยากด้วยตาเปล่า ต้องดูด้วย การนั่งสมาธิ

กายสิทธิ์แบบธรรมชาติ  ตรงนี้ จะมีความเก่งในตัวเองอยู่แล้ว ทั้งนี้ ความเก่งมีหลายระดับ ว่า เป็น จุลจักร มหาจักร หรือ  บรมจักร

กายสิทธิ์แบบที่สร้างขึ้น ก็มีความเก่งมีหลายระดับ ว่า เป็น จุลจักร มหาจักร หรือ บรมจักร

ขึ้นอยู่กับว่า เปรียบเทียบแบบไหน

ถ้ามีกายสิทธิ์ ที่เก่งระดับ บรมจักร แล้ว ได้รับการซ้อนวิชชาเพิ่มขึ้นไปอีก ยิ่งสุดยอดครับ

แต่ว่า ถ้าข้างในเป็นระดับสูงๆ เช่น กายสิทธิ์  ถึงขึ้น บรมจักร รับรองได้ว่า เรือนของจักพรรดิ์ ต้องใส มากกว่า

ดังนั้น ถ้านั่งสมาธิ ดูภายใน ไม่เป็น ก็จะเลือก หินที่มีความใสมากกว่า  ถ้าหาที่ใสมากๆไม่ได้ ก็หาที่มีขนาดใหญ่ๆ ไว้ก่อนครับ

แต่ การซื้อหาให้ดูกำลังทรัพย์ด้วยครับ ผมก็ไม่มีปัญญาซื้อหาครับ

ที่ได้มา ถือว่า บังเอิญ มากกว่าครับ

ผมมีลูกแก้ว ลูกหนึ่ง มีคน บอกผมว่า กายสิทธิ์ ในลูกแก้ว เก่งมากกว่าผมอีก

ผมยิ่งดีใจครับ ได้ทำบุญร่วมกัน แต่ว่า ผมก็ยังคงศึกษาต่อไปครับ

Offline mr.surin

• จิตพิสัย 118

พระสิวลีจุยเจีย
เเละ
พญานาคจุยเจีย
ขอให้โลกนี้จงมีเเต่...ความดีงาม
ขอให้สิ่งชั่วร้ายเลวทรามทั้งหลาย...จงหมดไป
ด้วยอานุภาพของ
พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ

Offline sitee

• Newbie
  • *
  • จิตพิสัย 0
ไปเจอใน facebook มาครับ สวยมากกกกกกก
https://www.facebook.com/photo.php?fbid=770079376364391&set=a.547463088626022.1073741829.100000870072674&type=1&theater

Offline ลุงแดง

• Newbie
  • *
ขอรบกวนด้วยนะครับ   ศึกษาจากในเนท พบเรื่องราวของ หินจุยเจีย โบราณที่นำมาสกัดเป็นพระพุทธรูป ในหลายปางหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์หลายอย่าง ทั้งพระพิฆเนศ  ฤษี มีลักษณะ รูปพรรณสันฐานงดงามมาก  เล่ากันว่าแกะสลักมาแต่โบราณ ยุคเจ้าแม่จามเทวี 1300 กว่าปี  ไม่ทราบว่ามีความเป็นจริงหรือความเป็นมาอย่างไรบ้างครับ  มีความศักดิ์สิทธิ์หรือพุทธคุณอย่างไรบ้างครับ     ขอความกรุณด้วยนะครับ

Offline ภิรมณ์

• Newbie
  • *
  • จิตพิสัย 1
สวยงาม

Offline Narukul

• Newbie
  • *
งามเหลือเกิน