Author Topic: พระกริ่งไพลดำ  (Read 33374 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline mr.surin

• Hero Member
  • จิตพิสัย 118
Re: พระกริ่งไพลดำ
« Reply #15 on: August 13, 2012, 10:12:58 AM »
พระไพลดำ กำไลสิทธิโชค ฟังทองกายสิทธิ์สีทอง พระประจำตัวชัยวรมันสีทอง และน้ำเต้ากายสิทธิ์สีทอง
ไปทำบุญ เนื่องในวันแม่แห่งชาติ มาครับ

พระประจำตัวชัยวรมันสีทอง เป็นรุ่นที่ "ล้วงในบาตร" ด้วยตนเอง หรือเปล่าครับ ?
ขอให้โลกนี้จงมีเเต่...ความดีงาม
ขอให้สิ่งชั่วร้ายเลวทรามทั้งหลาย...จงหมดไป
ด้วยอานุภาพของ
พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ

Offline pidok_thai

• Newbie
  • *
  • จิตพิสัย 1
« Reply #16 on: August 13, 2012, 08:44:21 PM »
พระชัยวรมันสีทองที่ได้รับมา ผมไม่ได้ล้วงบาตรเองหรอกครับ มีที่สำนักงานประชาสัมพันธ์ ครับ แต่ว่าพระเดชพระคุณหลวงป๋า มอบให้กับมือของท่านครับ

ส่วนพระไพลดำ ท่านให้นำไปปิดทองครับ ไม่ต้องพกติดตัว ให้บูชาไว้ที่บ้านครับ
« Last Edit: August 13, 2012, 08:47:36 PM by pidok_thai »

Offline ptt09

• Full Member
  • จิตพิสัย 9
« Reply #17 on: August 16, 2012, 07:41:46 PM »
 ขอถามครับ ไม่ทราบน้ำมันจันทร์มีหลายอย่างหรือเปล่าครับ พระไพลดำที่รับจากวัดมีกลิ่นหอมอ่อนๆ ผมซื้อน้ำมันจันทร์
 น้ำมันหอมระเหย100% sandal wood oil กลิ่นแรงมากเลยครับ ไม่ทราบว่าต้องผสมอะไรก่อนแช่พระไหมครับ

Offline phon

• จิตพิสัย 79
« Reply #18 on: August 16, 2012, 09:00:17 PM »
ขอถามครับ ไม่ทราบน้ำมันจันทร์มีหลายอย่างหรือเปล่าครับ พระไพลดำที่รับจากวัดมีกลิ่นหอมอ่อนๆ ผมซื้อน้ำมันจันทร์
 น้ำมันหอมระเหย100% sandal wood oil กลิ่นแรงมากเลยครับ ไม่ทราบว่าต้องผสมอะไรก่อนแช่พระไหมครับ

ผมก็ใช้ อย่างดี ครับ

ใช้ได้ครับ ไม่ต้องผสมอะไร กลิ่นแรงดี ครับ

Offline ptt09

• จิตพิสัย 9
« Reply #19 on: August 17, 2012, 08:12:16 PM »
ขอบคุณครับ ไม่ทราบว่าใช้ภาชนะอะไรดีครับ ควรจะทำด้วยแก้วไหมครับ 

« Reply #20 on: August 17, 2012, 09:30:17 PM »
แก้ว ครอบไว้

Offline บุญศักดิ์สิทธิ์

• จิตพิสัย 21
  • ใจหยุดสุดยอดแท้ศาสตร์ศิลป์
« Reply #21 on: August 18, 2012, 07:35:40 AM »
ผมเคยอ่านในกระทู้ใดกระทู้หนึ่งในเว็บนี้ว่า วัตถุมงคลสีดำไม่ควรมีไว้บูชาไม่ใช่เหรอครับ ??

พระกริ่งไพลดำแท้ๆของทางวัด ความจริงไม่ใช่สีดำครับ เป็นสีพื้น แต่ที่เรียกว่าไพลดำ เพราะเป็นกายสิทธิ์แก้ของดำ ที่มาพร้อมกับกายสิทธิ์ขาวแพลตตินั่ม ก็จำต้องเรียกชื่อใหเห็นความแตกต่างชัดเจน ทั้งนี้ครูบาอาจารย์สั่งให้นำไปปิดทองด้วย เพื่อจะได้ดูเป็นนิมิตสีสว่างกว่านี้

อีกอย่างเป็นกายสิทธิ์เฉพาะทาง ที่แก้ธาตุธรรมทางวิชชาธรรมกาย อย่างสูงมาก มีจำนวนน้อยมาก ถ้าไม่ได้รับจากมือครูบาอาจารย์ ก็ไม่ควรใส่ใจ

ทางวัดสอนอยู่เสมอไม่ให้สร้างกายสิทธิ์สีดำ หรือวัตถุธาตุดำ ไม่กี่วันมานี้ครูบาอาจารย์ก็พึ่งพูดถึงอยู่เรื่อยๆ หากมีให้จำเริญในน้ำทันที และท่านยังพูดถึงพระองค์ดำนาลันทาจำลองของสำนักแห่งหนึ่งอยู่ไม่กี่วันมานี้เอง ว่าไม่สมควร

พระเหล็กไหล  พระไพลดำ
พระพุทธรูปองค์ดำนาลันทา ถือเป็นพระพุทธรูปที่มีลักษณะงดงาม พระเกตุทรงบัวตูม ปางนั่งขัดสมาธิ พระหัตถ์ชี้แม่พระธรณีเป็นพยาน คนไทยนิยมเรียกว่า ปางมารวิชัย แกะสลักจากหินสีดำ นับเป็นพระพุทธรูปองค์เดียวที่รอดจากการถูกทำลาย มีอายุกว่า 1,000 ปี
  พึ่งทราบว่าองค์จริง แกะสลักจากหินสีดำครับ
ทิ้งทุกอย่าง วางทุกสิ่ง นิ่งอย่างเดียว

Offline สงเบ้ง

• Newbie
  • *
« Reply #22 on: August 20, 2012, 02:58:18 PM »
เพิ่งได้มาครับ หลวงป๋าท่านบอกเหมือนกันครับว่า ที่จริงต้องมีพระประจำตัวก่อนถีงจะมีได้ แต่ผมยังไม่มี ท่านก็เลยว่าให้เริ่มจากองค์นี้ก็แล้วกัน ท่าก็เลยประสิทธิ์ให้แบบพระประจำตัวเลยครับ (เฮ้อ!กว่าจะได้มา อธิษฐานมาต้างนาน)

Offline ko6813

• Newbie
  • *
  • จิตพิสัย 0
« Reply #23 on: October 03, 2012, 12:44:55 PM »
ต้องแช่มิดทั้งองค์พระเลยไหมครับ

« Reply #24 on: October 03, 2012, 01:27:26 PM »
ต้องแช่มิดทั้งองค์พระเลยไหมครับ

ผมแช่ ท่วม ฐาน เท่านั้นครับ แต่ว่า ไม่รู้ว่า คนอื่น แช่มิดไหม

Offline ko6813

• Newbie
  • *
  • จิตพิสัย 0
« Reply #25 on: October 03, 2012, 01:32:54 PM »
ใช้ได้เฉพาะน้ำมันจันทน์อย่างเดียว หรือ น้ำมันมะกอก น้ำมันงาก็ได้ครับ
ผมเพิ่งได้มาไม่นานครับ

« Reply #26 on: November 14, 2012, 01:22:05 PM »
ใช้ได้เฉพาะน้ำมันจันทน์อย่างเดียว หรือ น้ำมันมะกอก น้ำมันงาก็ได้ครับ
ผมเพิ่งได้มาไม่นานครับ

หลวงป๋า บอกมาว่า ใช้น้ำมัน จันทร์ แล้วเวลาไปถามที่ร้านขายสังฆภัณฑ์ ก็มีแต่น้ำมันจันทร์ ครับ

• Newbie
  • *
« Reply #27 on: December 17, 2012, 09:21:04 PM »

เมื่อวานได้นำพระไพลดำที่แช่น้ำมันจันขึ้นมาดู ปรากฏว่า เนื้อเปลี่ยนเป็นสีทอง นิดๆ ไม่ทราบว่าเพราะแช่น้ำมันจันทร์รึป่าว ครับ
วานผู้รู้บอกที

Offline mr.surin

• จิตพิสัย 118
« Reply #28 on: December 17, 2012, 11:10:32 PM »
เมื่อวานได้นำพระไพลดำที่แช่น้ำมันจันขึ้นมาดู ปรากฏว่า เนื้อเปลี่ยนเป็นสีทอง นิดๆ ไม่ทราบว่าเพราะแช่น้ำมันจันทร์รึป่าว ครับ
วานผู้รู้บอกที

ไม่ทราบว่า เเช่น้ำมันจันทน์ท่วมทั้งองค์ หรือว่าเเช่ในลักษณะไหนครับ ?
ขอให้โลกนี้จงมีเเต่...ความดีงาม
ขอให้สิ่งชั่วร้ายเลวทรามทั้งหลาย...จงหมดไป
ด้วยอานุภาพของ
พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ

• Newbie
  • *
« Reply #29 on: December 18, 2012, 04:11:54 PM »
คุณ Surin ครับ
 :o ผมแช่น้ำมันจันท่วมทั้งองค์ ในผะอบอะคริริกครับ แต่คิดเดาว่าองค์ท่านน่าจะเปลี่ยนเพราะผมวางใกล้ๆ กายสิทธิ์สีทององค์อื่นๆ
แต่น้ำมันจันที่ใส่ลงไปเป็นสีใสนะ พอเปิดดูเมื่อวันก่อน มีสีใสออกเหลืองๆ อะครับ

ขอบคุณครับ :D :D :D