Author Topic: พระคาถาในการประสิทธิ์ประสาทพระของขวัญของหลวงพ่อวัดปากน้ำ  (Read 23206 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ต้นไม้เมตตา

• Hero Member
  • จิตพิสัย 108
  • เกิดใหม่ด้วยพระธรรมกายอุบัติอันอุดมบรมจักร

บทประสิทธิ์พระของขวัญ
ของ
หลวงพ่อวัดปากน้ำ (สด จนฺทสโร)

สิทธิกิจจัง สิทธิกัมมัง  สิทธิการิยะ ตถาคโต

สิทธิเตโช ชโยนิจจัง   สิทธิลาโภ นิรันตะรัง

สัพพะสิทธิ   ภะวันตุเต

เจ้าคุณพ่อ (สด จนฺทสโร) เวลาที่ท่านจะประสิทธิ์ประสาทให้วัตถุมงคลไป  ท่านจะต้องให้คาถาบทหนึ่งทุกๆครั้ง  
ท่านจะให้แบมือแล้วก็ประสิทธิ์ประสาทว่า

“สิทธิกิจจัง สิทธิกัมมัง สิทธิการิยะ ตถาคโต สิทธิเตโช ชโยนิจจัง สิทธิลาโภ นิรันตะรัง สัพพะสิทธิ ภะวันตุเต”  
ซึ่งแปลว่า... ทำอะไรสำเร็จทุกอย่าง  

หลวงพ่อท่านใช้ตอนมอบ "พระของขวัญ"

.....เล่าโดย.....
พระครูสังวรานุโยค (ช่อ)  
วัดโคกเกตุปุญญศิริ
อำเภออัมพวา จังหวัดสมุทรสงคราม

« Last Edit: February 28, 2011, 04:49:07 PM by ต้นไม้เมตตา »

Offline ต้นไม้เมตตา

• จิตพิสัย 108
  • เกิดใหม่ด้วยพระธรรมกายอุบัติอันอุดมบรมจักร
พระคาถานี้ เป็นพระคาถาฝ่ายโบราณจารย์ของไทยครับ ซึ่งหลวงปู่สดได้สืบสาวหาเหตุแล้วว่าเป็นภาคขาว จึงได้นำมาประสิทธิพระของขวัญแก่ผู้รับ

เมื่อท่านกล่าวพระคาถานี้แล้ว จึงได้เคาะหัว หนึ่งที ซึ่งมีภาพอยู่ใน vdo
.............................................................

ธรรมเนียมนี้ ปัจจุบันมีอยู่ท่านเดียวที่ได้รับการสืบทอดสืบสานต่อมา คือ พระราชพรมหเถร รองเจ้าอาวาสฝ่ายวิปัสสนาธุระวัดปากน้ำรูปปัจจุบันนั้นเอง

เป้นครูบาอาจารย์ผู้สืบทอดวิชชาธรรมกายสายตรง จากพระสู่พระ

ไม่มีผู้ใดได้สืบทอดธรรมเนียมนี้

ปัจจุบัน ท่านเจ้าคุณหลวงป๋าก็ได้สืบทอดการกล่าวพระคาถานี้เช่นกัน แต่ไม่ค่อยเคาะหัวเท่าไหร่ มีบ้างบางครั้งครับ
.............................................................

ขอบคุณข้อมูลเบื้องต้นจากท่าน mr SURIN ผมก็ได้อธิบายเพิ่มเติมให้แล้วนะครับ ส่วนคำแปลว่างๆจะมาแปลให้ครับ

ไปถามสำนักอื่นๆไม่ค่อยทราบหรอกครับ เพราะเขาไม่ได้สืบทอดสายพระ เป็นธรรมนียมฝ่ายพระ  ถ้าหากเขารู้ ก็คือ นำมาจากเวปเรานี้เอง จึงเผยแผ่เป็นธรรมทานไว้ ไม่สงวนลิกขสิทธิ์ครับ
« Last Edit: February 28, 2011, 04:49:41 PM by ต้นไม้เมตตา »

Offline mr.surin

• จิตพิสัย 118
อนุโมทนาสาธุครับ คุณต้นไม้เมตตา...สำหรับข้อมูลดีๆ _/\_

เรื่อง อิทธิวิธีของภาคขาว น่าสนใจดีนะครับ
เรียนถามครับว่า เราจะมีวิธีสังเกต หรือ พิจารณาอย่างไรว่า

อันไหนเป็น....อิทธิวิธีของภาคขาว

อันไหนเป็น....ไสยศาสตร์ของภาคดำ
ขอให้โลกนี้จงมีเเต่...ความดีงาม
ขอให้สิ่งชั่วร้ายเลวทรามทั้งหลาย...จงหมดไป
ด้วยอานุภาพของ
พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ

Offline ptt09

• Full Member
  • จิตพิสัย 9
 ขอบคุณครับสำหรับเรื่องดีๆที่นำมาถ่ายทอดให้ได้รับรู้กัน ไม่ทราบว่าพระคาถานี้เราใช้สวดเองได้ไหมครับ เช่นตอนอาราธนาพระคล้องคอ เวลาอื่นๆหรือไม่สมควรครับ