Author Topic: ปัญหาจากการเจริญสมาธิ  (Read 9051 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ton

• Jr. Member
  • **
  • จิตพิสัย 2
ช่วงนี้ผมไม่ทราบว่าเป็นอะไร พอนั่งสมาธิไปเรื่อยๆ มันเหมือนกำลังตกจากที่สูงบ่อยครั้ง เวลานึกพระของขวัญตรงกลางท้องและมองลงมาตามแนวดิ่งจะเป็นบ่อยมากๆ ควรแก้อย่างไรดีครับ

Offline ต้นไม้เมตตา

• Hero Member
  • จิตพิสัย 108
  • เกิดใหม่ด้วยพระธรรมกายอุบัติอันอุดมบรมจักร
Re: ปัญหาจากการเจริญสมาธิ
« Reply #1 on: May 05, 2012, 01:28:30 PM »
ช่วงนี้ผมไม่ทราบว่าเป็นอะไร พอนั่งสมาธิไปเรื่อยๆ มันเหมือนกำลังตกจากที่สูงบ่อยครั้ง เวลานึกพระของขวัญตรงกลางท้องและมองลงมาตามแนวดิ่งจะเป็นบ่อยมากๆ ควรแก้อย่างไรดีครับ

ถ้าใจจรดอยู่ที่ศูนย์กลางกายฐานที่ ๗ นิ่งดีแล้ว จิตจะตกศูนย์ คล้ายคนกำลังจะตกจากที่สูง ให้ปล่อยวางลงไปหยุดในหยุด ก็จะปรากฏดวงธรรมใสสว่างขึ้นมาเองครับ

คร่าวๆนะครับ คุณทำมาดีแล้ว สาธุ

Offline ton

• **
« Reply #2 on: May 05, 2012, 02:27:07 PM »
ขอบคุณมากครับ ถามต่อนะครับ เวลานั้นผมกำหนดนิมิตรไม่รู้ว่าชัดหรือไม่ แต่รู้ว่ากำลังกำหนดอยู่ แต่พอมีเสียง มันมักจะตกใจอยู่บ่อยๆ ไม่รู้ว่าจะอธิบายอย่างไร มันเสียว เหมือนว่ากำลังนอนหลับ แล้้วฝันว่าตกลงจากที่สูง อย่างนั้นเลยครับ ประโยคที่ว่า  "ให้ปล่อยวางลงไปหยุดในหยุด" ทำอย่างไรครับ

Offline ต้นไม้เมตตา

• Hero Member
  • จิตพิสัย 108
  • เกิดใหม่ด้วยพระธรรมกายอุบัติอันอุดมบรมจักร
« Reply #3 on: May 09, 2012, 10:24:18 PM »

ปล่อยวาง หยุดในหยุดกลาง ก็คือ การเอาใจไปจรดจ่อต่อเนื่อง ตรงจุดเล็กใส ศูนย์กลางดวง ศูนย์กลางกาย เรื่อยๆนั่นเองครับ เป็นการหยุดสองชั้น

แต่หยุดแล้ว ภาวนาสัมมาอะระหังแล้ว ก็ต้องรู้จัก "ปล่อยวาง" คือใจจะนิ่งไปเอง ปล่อยวางไปเอง ไม่ต้องภาวนาตลอด แต่หากจิตเริ่งหยาบเริ่มฟุ้ง จะกลับมาภาวนาก็ได้

ตรงนี้แล สำคัญ หลวงป๋าย้ำเสมอ ว่าต้อง "ปล่อยวางจิตไปตามญาณวิถี"

บางอาจารย์ก็สอนให้บริกรรม ให้ท่องตลอดเวลา เพราะเข้าใจว่ามารจะมาปกปิด นั่นผิด เพราะการจะเห็นรรมได้ มันเลยระดับบริกรรมไปแล้ว

ส่วนบางอาจารย์ก็เน้นแต่ ง่ายๆ สบายๆ เกินไป มันก็เลยไม่ค่อยได้สาระอะไร มักจะเห็นแต่นิมิตแสงสว่าง แล้วก็ไม่พัฒนาไปไหน

แนะนำให้อ่านการเข้าสิบตกศูนย์จากหนังสือสายพระได้ที่นี่นะครับ ชื่อหนังสือระลึกชาติ

http://www.center.dhammakaya.biz/index.php/dhammakaya/book/535-recall-a-previous-life.html

Offline ton

• **
« Reply #4 on: May 14, 2012, 05:03:12 PM »
ขอบพระคุณมากครับคุณต้มไม้เมตตา

Offline ธนกฤต สกลธีรกุล

• Newbie
  • *
  • จิตพิสัย 1
« Reply #5 on: August 14, 2016, 10:13:06 PM »
ขอขยายความคำว่าปล่อยวางนะครับ
 - การที่เรากำหนดนิมิตไว้ที่ฐานที่ 7  พอใจหยุดถูกส่วน  ดวงนิมิตที่เรากำหนดอยู่จะว่างหายไป  จะมีแรงดูดวูบเข้าศูนย์กลางกาย  ที่เรียกว่าการเข้าสิบตกศูนย์  แล้วจะเห็นดวงใหม่ลอยขึ้นมาแทนที่  เรียกว่าดวงปฐมมรรค
  - คำว่าใจหยุดถูกส่วน จะหมายถึง  สติกับสมาธิเสมอกัน  พอมีอาการวูบพอสติแก่กว่าสมาธิขึ้นมาจะรู้ว่าเกิดอาการวูบเท่านั้น  หรืออาจะเห็นดวงปฐมมรรคเพียงเวปเดียว  หากสมาธิอ่อนพอเข้าศูนย์จะตกภวังค์หลับทันที
  - เพราะฉะนั้นผู้ที่จะสามารถเข้าสิบตกศูนย์ได้  อย่างน้อยต้องกำหนดนิมิตได้ชัด  แล้วเอาใจเข้าใน ตั้งนิมิตไว้ที่ฐานที่ 7  ตั้งสติไว้ที่นิมิต  แล้วบริกรรมภาวนากำกับไว้ ให้บริกรรมภานาไปเลื่อยๆ  อย่าให้ใจสับส่ายไปมา  พอบริกรรมไปเลื่อยๆเราจะเห็นที่บริกรรมภาวนาอยู่จะค่อยๆแผ่วลงไปเลื่อยๆ(คือสติค่อยๆอ่อนลง)  พอสติเสมอกับสมาธิเมื่อไหร่  จะวูบเข้าศูนย์ทันที  เราต้องประคองอารมณ์นั้นไว้  จะเห็นการเข้ากลางของกลาง  ประคองหยุดได้มากเท่าไร  จะยิ่งเข้ากลางได้เร็วเท่านั้น