Author Topic: อำลาอาลัย พลศักดิ์ มหาศาสดาโลกลืม  (Read 12358 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ต้นไม้เมตตา

• Hero Member
  • จิตพิสัย 108
  • เกิดใหม่ด้วยพระธรรมกายอุบัติอันอุดมบรมจักร
กระผมใจหายเป็นอย่างยิ่ง ที่ศาสดาพลศักดิ์ของพวกเรา ได้ละสังขารไปจากเวปบอร์ดนี้เสียแล้ว

ขอให้ทุกท่านร่วมกันแผ่เมตตาให้ไฟในทรวงอกของศาสดาพลศักดิ์ สงบลงด้วยเถิดขอรับ

30 พ.ค. 52

วันเสาร์ ขึ้น 7 ค่ำ เดือน 7
« Last Edit: May 30, 2009, 12:55:46 AM by ต้นไม้เมตตา »

Offline laichazeng

• Sr. Member
  • จิตพิสัย 24
ก็รู้สึกว่า
1. พลศักดิ์ไปเร็วเกินไปนะครับ อีกทั้งเวปเรายังไม่เคยออกกฏประกาศชัดแจ้งว่าใครได้จิตพิสัยเท่ากับ-12ขึ้นไปต้องออก เว็ปธรรมจักรก็ไม่เคยใช้แบบนี้นะครับ และน่าจะใช้หลักจิตพิสัยติดลบในการคัดพลศักดิออกจะเหมาะสมที่สุด  ผมว่าพลศักดิ์เขาก็น่าจะยอมรับหลักนี้ได้ครับ ตอนนี้น่าจะให้โอกาสเขากลับมาแก้ตัวและคืนกระทู้เขาทั้งหมดมาก่อนดีกว่าครับ เพื่อให้เล่นตามกติกา
2.ถ้าพลศักดิ์ไปแล้วจริง นายชอบจะยังคงมาดูต่อรึเปล่าครับ ผมว่าถ้าให้พลศักดิ์ไปจริง ก็ไม่น่าทำถึงขนาดลบกระทู้ของพลศักดิ์และphonsak2 ออกหมดเลยนะครับ...........กระทู้ของพลศักดิ์จะยังคงมีผู้สนใจมาฝึกคิดและฝึกตอบโต้และฝึกรักษาสัทธาต่อพุทธพจน์ในพระไตรปิฏกและธรรมกายที่ถูกต้องตามที่หลวงพ่อสดสอนไว้ต่อไปได้เรื่อยเรื่อยด้วยตัวเองนะครับ เราแค่เอาพลศักดิ์ออกแล้วไม่ให้เขามาตั้งกระทู้เพิ่มไหม่ต่อก็ได้นี่ครับ แต่คงกระทู้เก่าของเขาเอาไว้ในหมวดกระทู้เก่าที่มีเนื้อหาควบคุมแดงตั้งกะทู้ไหม่ไม่ได้ ถ้าใครตั้งกระทู้ใหม่คล้ายกระทู้เก่าเหล่านี้กระทู้ใหม่จะโดนลบโดยปริยาย
3.ก็คิดว่าเรายังทำเร็วเกินไปนะครับต่อพลศักดิ์  อภิรรมปิฏกพยายามแยกความผิดกับความถูกออกจากกันแต่ยังคงคำถามที่ผิดผิดและคำตอบที่ถูกถูกเอาไว้ เพื่อเป้นแนวให้ชาวพุทธได้ฝึกตอบโต้กับพวกเดียรถีย์ให้ทันโลกต่อไป เราน่าจะมีกระทู้หมวดควบคุมครับชื่อหมวดกระทู้ที่ถือว่าเพี้ยนสับสนหรือหลงทาง.......เอาไว้ให้ชาวพุทธสัทธาเข้มแข็งได้มีโอกาสเรียนรู้รอบด้านทันโลกทันเกมของคนเรื่องการปลอมปนศาสนาอย่างไม่ประมาทคล้ายตัวอย่างแบบแนวถามตอบแบบอภิธรรมปิฏกต่อไป ถ้าไม่มีหมวดนี้ในเว๊ปเราแล้วไซร้ ชาวพุทธส่วนไหญ่ก็ยากจะฝึกตัวเองเพื่อรักษาพุทธสาสนาอย่างเข้มแข็งและเป็นเอกภาพนะครับอย่างต่อเนื่องในอนาคตที่พวกเราตายตายกันไปแล้ว
โปรดพิจารณา ::) ::) ::) ::) ::) ::) ให้เว๊ปเรามีหมวดกระทู้เพื่อสติปัญญากว้างขวางทั้งของธรรมกายเอง และทั่วไปและพิเศษคือกระทู้ควบคุมที่ชื่อว่ากระทู้ที่ถือว่าเพี้ยนสับสนจากเถรวาท.....................จะมีส่วนสำคัญช่วยให้ชาวพุทธเข้าใจถูกต้องได้มากขึ้นและรักษาแนวถามตอบแบบอภิรรมได้ทันสมัยยิ่งขึ้นต่อไป
สำหรับพลศักดิ์  ผมคิดว่าเขาจากไปเร็วเกินไปนะครับ.........หวังว่าเขาจะกลับตัวกลับใจเป็นคนไหม่ที่ดีขึ้นได้นะครับยิ่งหายเพี้ยนได้ยิ่งดี
ความจริงกระทู้เก่าพลสักดิ์อาจเพี้ยนยิ่งกว่าพวกมนุษย์ต่างดาวหรือจานบิน   แต่ก็มีประโยชน์ใช้เป็นแนวทางช่วยในการพัฒนาวิธีทางจิตวิทยาแก้ใขคนเพี้ยนได้ครับในเรื่องบางช่วงชีวิตของคนบางคนเขาย่อมมีจิตสันสนผสมปนเปกันในเรื่องศาสนาอย่างแน่นอนต่างกันที่บางคนมีสั้นยาวเรื่องจิตสับสนไม่เท่ากันและการต้านทาน  พระสงฆ์สมัยไหม่หน้าจะมีบทบาทเรื่องการเรียนจิตเวชจิตแพทยืให้มากมากเพื่อรองรับสังคมชาวพุทธที่อยากใช้บริการด้วยใจพระสงฆ์ที่อยู่ภายใต้ความสัทธาต่อพระพุทธเจ้าพระธรรมกายในนิพพานมีจริงอย่างเข้มแข้งมั่นคงตลอดชีวิต ถ้าไม่มีสัทธานี้แล้วจะเรียนอะไรก็ไร้ความหมายครับเพราะช่วยคนได้แต่กายใจตื้นตื้นแต่ใจระดับลึกยังคงมืดดำด้วยอวิชชาความหลงทางอยุ่เช่นเดิมทั้งพวกเขาและเราคนเป้นจิตแพทย์เองไม่จางลงเลยครับ.......ขอให้ท่านพิจารณาคืนกระทู้ให้พลศักดิ์นะครับแม้เขาจะจากไปไกลแล้วนับตั้งแต่วันนี้

• เกิดใหม่ด้วยพระธรรมกายอุบัติอันอุดมบรมจักร
ครับผมก็คิดคล้ายๆกับคุณ laichazeng นั่นแหละครับ คือบางกระทู้ของเขาก็เอาไว้ฝึกฝน และเสวนาในมุมมองต่างๆซึ่งผมเองบางครั้งก็ชอบคิดนอกกรอบในหลายๆมุมคล้ายๆกัน แต่ไม่ถึงขนาดมั่วซั่วเหมือนพลศักดิ์หรอกครับ

ถ้าคุณพลศักดิ์เขากลับตัวกลับใจ เสวนากันอย่างบัณฑิตก็จะอยู่ได้นานกว่านี้ แต่แกลูกมั่วมากไปหน่อย ก็เลยเป็นเช่นนี้

หรือถ้าคิดอีกมุมว่าสร้างห้องลูกมั่ว มิจฉาทิฏฐิ ไว้ให้คนชอบมั่ว และคนนอกศาสนาเข้ามาโพสต์ เพื่อให้พวกเราฝึกฝนเอาไว้แก้กับพวกมีความเห็นผิด ก็เป็นความคิดที่ดีมากๆครับผมเห็นด้วย

Offline Ozone

• Full Member
  • จิตพิสัย 4
เห็นด้วยเหมือนกัน...ได้ฝึกให้เราคิดรอบคอบก่อนที่จะโต้แย้ง
ต้องศึกษาข้อมูลเพิ่มเติม และยังต้องฝึกพิจารณาความเห็นของคุณพลศักดิ์ด้วย ว่าจริงแท้(กระทู้ดี) หรือโปเก(กระทู้เสียหาย)
บางครั้งคุณพลศักดิ์ก็สามารถ แสดงความเห็นในมุมมองที่เราคาดไม่ถึงกลับมาได้อีก
อุปสรรค ก็เหมือนกับกำแพง กำแพงไม่ใช่ประตูจะได้เดินเข้าได้ง่ายๆ บางคนอาจจะเดินอ้้อม อาจจะปีนข้าม หรือพังมันเข้าไปเลย แต่ถ้าเดินหนีไปทางอื่นชีวิตนี้ก็มีทางตันเพิ่มอีกทางหนึ่งแล้ว

Offline Cool-peet

• Sr. Member
  • จิตพิสัย 9
  • ...หยุด เป็นตัวสำเร็จ...
ฉลองกัน 7 วัน 7 คืน เลยดีมั้ยครับ

พระพุทธศาสนาได้ฟื้นฟูอีกครั้งแล้ว
ขอบารมีพระต้นธาตุ พระจักรพรรดิภาคผู้เลี้ยง ...

Offline yesterday

• จิตพิสัย 29
ผมyesterdayและชาวสายธรรมกายที่พยายามช่วยให้คุณพลศักดิ์วังวิวัฒน์ทำความเข้าใจให้ถูกต้องและหายสับสนในคำสอนของพระพุทธเจ้ามาหลายปีขอให้คุณพลศักดิ์วังวิวัฒน์ไปสู่สุคติภพที่ดีนะครับหลังจากได้ทราบข่าวจริงจากเวปพันทิพย์คือ http://pantip.com/topic/32473064 ได้แจ้งบอกว่า คุณพลศักดิ์ วังวิวัฒน์ ได้ถึงแก่กรรมจริงจริง แล้วทั้งทั้งที่คุณพลศักดิ์วังวิวัฒน์มีบุญนะครับที่ได้มาอ่านสาระและกระทู้ในเวปวัดหลวงพ่อสดธรรมกายารามหลายปี
กระทู้ข่าวศาสนาพุทธ
แจ้งข่าวให้ญาติธรรมทราบ คุณพลศักดิ์ วังวิวัฒน์ ได้ถึงแก่กรรมจริงจริงแล้ว

อ่านต่อที่นี่ http://group.wunjun.com/leavesofeden/topic/570865-3240

ขอบคุณที่มา  http://group.wunjun.com/leavesofeden/topic/570865-3240
หลายท่านคงได้เคนอ่านกระทู้ของท่านผู้นี้ครับ
--------------------------------------------------------------------
เรียนทุกท่านที่เคยอ่านกระทู้คุณพลศักดิ์
      คุณพลศักดิ์ได้ถึงแก่กรรมแล้วเมื่อเช้าวันที่ 8 ก.ค. 2557 ด้วย อาการเลือดคั่งในสมองที่กระทบกระเทือนจากการหกล้มเลยทำให้เส้นโลหิตในสมองแตก
และถูกนำไปรักษาตัวที่โรงพยาบาลปากน้ำกว่าสิบเอ็ดชั่วโมง

กำหนดรดน้ำศพวันนี้ที่ศาลาหนึ่ง วัดศรีเอี่ยม ใกล้เซนทรัลบางนาครับ งานเริ่มประมาณหกโมงเย็น
และจะสวดอภิธรรมศพเป็นเวลาสามวันและจะมีการฌาปนกิจในวันที่ 11 ก.ค. 2557
ใครที่อ่านกระทู้คุณพลศักดิ์บ่อยๆจนรู้สึกผูกพันธ์เหมื่อนกับผมก็ขอเชิญไปร่วมงานศพคุณพลศักดิ์ละกันครับ
รักพงษ์. ชุมพาลี
----------------------------------------------------------------------------
เรียนทุกท่านที่เคยอ่านกระทู้คุณพลศักดิ์
     วันงานฌาปนกิจ(เผาศพ) ผมได้สอบถามทางญาติคุณพลศักดิ์แล้ว จะมีขึ้น
ในวันอาทิตย์ที่ 13 ก.ค. 2557 เวลาบ่าย 3 โมง แต่ตอนนี้ยังมีสวดพระอภิธรรมศพ
อยู่ที่ วัดศรีเอี่ยม ศาลา1 เลยเซ็นทรัลบางนาครับ พระเริ่มสวดประมาณ 1 ทุ่มครับ
รักพงษ์  ชุมพาลี
« Last Edit: August 20, 2014, 02:40:24 AM by yesterday »

วูปสโมสุโข ขออโหสิกรรมให้แก่กันและ อันใดเป็นกุศล ก็ขอให้คุณพลศักดิ์ ไปสู่สุคติเถิด