Author Topic: พระพุทธลักษณะ องค์พระธรรมกาย  (Read 148298 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline หยุดในหยุด

• Sr. Member
  • จิตพิสัย 94
ถ้ายังง้ันจริงทำไม พระของขวันรุ่น9ถืงเหมือนธรรมกายรัดอกละครับ เจ้าคุณหลวงพ่อวีระหรือพระวัดปากน้ำวีไม่ได้บอกพระธรรมกายที่ถูกต้องหรือ ?

แล้วทำไมคุณ thavixay ไม่คิดบ้างเล่าว่า พระผงของขวัญรุ่น ๑ , ๒ , ๓ ที่หลวงพ่อวัดปากน้ำสร้างทำไมไม่มีผ้ารัดอก  , พระผงของขวัุญรุ่น ๔ , ๕ , ๖ , ๗  ,๘ ทำไมไม่มีผ้ารัดอก   อย่าเห็นสิ่งใดที่เข้าข้างความเชื่อเดิมของตัวเองแล้วก็หยิบยกเอามาเสริมความเชื่อของตนสิครับ   ถ้าหลวงพ่อสมเด็จจะสร้างพระผงของขวัญรุ่น ๙ ให้เหมือนพระธรรมกายของวัดธรรมกาย ทำไมยังเห็นจีวรพริ้ว ทำไมไม่เหมือนพระธรรมกายของวัดพระธรรมกายไปเลยล่ะ   , ท่านสร้างให้มีผ้ารัดอก เพราะ เป็นอนุสสติระลึกถึงพระเจดีย์วัดปากน้ำ โดยภาพวาดพระพุทธเจ้า ๒๘ พระองค์ด้านบน  ช่างศิลปากรวาดให้มีผ้ารัดอก เพราะ ต้องการแสดงว่าเป็นศิลปะสมัยรัตนโกสินทร์ยุคนี้  วันเวลาผ่านไปหลายร้อย หลายพันปี  มีคนมาดูภาพวาดจะได้รู้ว่าเป็นภาพวาดยุคใด สมัยใดครับ  (ข้อมูลจากพระมหาเถระในวัดปากน้ำครับ)  , เหมือนกับหลวงพ่อสมเด็จ ท่านสร้างพระผงของขวัญรุ่น ๘   เหตุที่เป็นปางมารวิชัย เพราะต้องการให้ระลึกนึกถึงการบูรณะองค์พระประธาน  พระอุโบสถวัดปากน้ำครับ

พระราชพรหมเถร (วีระ คณุตฺตโม)  รองเจ้าอาวาสและพระอาจารย์ใหญ่ฝ่ายวิปัสสนาธุระ ,  คุณยายอาจารย์ตรีธา เนียมขำ และคุณยายอาจารย์ฉลวย สมบัติสุข  หัวหน้าเวรทำวิชชาในโรงงานทำวิชชาในสมัยหลวงพ่อวัดปากน้ำมีชีวิต   ปัจจุบันทั้ง 3 ท่าน ยังมีชีวิตอยู่ ก็ยืนยันตรงเหมือนกันหมดว่าพระธรรมกาย ไ่ม่มีผ้ารัดอกครับ

และถ้าศึกษาให้ดีๆ ในยุคพุทธกาล พระพุทธเจ้าไม่มีผ้ารัดอก  ผ้ารัดอกใช้เฉพาะพระภิกษุณีสงฆ์  แล้วสงฆ์ไทยนำมาใช้ครับ  ตอนผมบวชที่วัดพระธรรมกาย พระอาจารย์ก็สอนแบบนี้ครับ   ดังนั้นถ้าพิจารณาเช่นนี้ "พระธรรมกายในพระนิพพานจะมีรัดอกได้อย่างไร"

เวลาสงสัยสิ่งใด อย่าเอาจินตามยปัญญาของตนมาไตร่ตรองเข้าข้างตนเอง ถ้าจะไตร่ตรองต้องไตร่ตรองโดยแยบคาย พิจารณาให้ถี่ถ้วน และที่สำคัญให้ไปศึกษาหาความรู้กับต้นแหล่งของสิ่งนั้นครับ 

หวังว่าจะคลายทิฏฐิมานะในตน พึงศึกษาวิชชาธรรมกายจากต้นแหล่งวิชชาคือวัดปากน้ำได้นะครับ

ประกอบเหตุ  สังเกตผล  สนใจเถิด  ประเสริฐนัก
ประกอบในเหตุ  สังเกตุในผล  สนใจเข้าเถิด  ประเสริฐดีนัก
ประกอบที่ในเหตุ  สังเกตดูในผล  สนใจหนักเข้าเถิด  ประเสริฐยิ่งดีนัก

Offline หยุดในหยุด

• จิตพิสัย 94
"ลักษณะพระธรรมกาย"  คุณวี ศิษย์วัดปากน้ำ ได้ทำไว้ดีมากเลยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

http://youtu.be/SeqJkIshQsI
ประกอบเหตุ  สังเกตผล  สนใจเถิด  ประเสริฐนัก
ประกอบในเหตุ  สังเกตุในผล  สนใจเข้าเถิด  ประเสริฐดีนัก
ประกอบที่ในเหตุ  สังเกตดูในผล  สนใจหนักเข้าเถิด  ประเสริฐยิ่งดีนัก

Offline ผู้มาเยือน

• Jr. Member
  • **
  • จิตพิสัย 16
ถ้ายังง้ันจริงทำไม พระของขวันรุ่น9ถืงเหมือนธรรมกายรัดอกละครับ เจ้าคุณหลวงพ่อวีระหรือพระวัดปากน้ำวีไม่ได้บอกพระธรรมกายที่ถูกต้องหรือ ?

คุณ thavixay.phongsavanh.chai เข้าวัดธรรมกายมาแล้วกี่ปี เพราะที่นี่ มีอดีตศิษย์วัดธรรมกายรุ่นเก่าแก่อยู่หลายท่าน
แล้วเคยสนทนาสอบถามหลวงปู่วีระ เกี่ยวกับลักษณะธรรมกาย รวมถึงพระของขวัญวัดปากน้ำรุ่น 9 แล้วหรือยัง หรือแค่เดา

ตอบมาแค่ 2 อย่างนี้ก็พอนะครับ แล้วท่านอื่น ๆ จะได้รู้ว่าควรสนทนาแลกเปลี่ยนเรื่องนี้กับคุณ thavixay.phongsavanh.chai ต่อหรือเปล่า ไม่อย่างนั้น เอาศรัทธามาพูดคุย ก็เสียเวลาเถียงกันไม่จบ

Offline ต้นไม้เมตตา

• Hero Member
  • จิตพิสัย 109
  • เกิดใหม่ด้วยพระธรรมกายอุบัติอันอุดมบรมจักร
thavixay.phongsavanh.chai  เขาอยู่ในบอดร์นี้มาพอสมควร แต่ไม่ค่อยอ่านกระทู้ครับ พึ่งจะมาปล่อยของเอาตอนนี้ และไม่ได้ใส่ใจกระทู้เก่าๆด้วย ทั้งๆที่อยู่ในหัวข้อนี้แหละ และกระทู้ข้างๆ มากมาย

ก่อนจะเสวนาอะไร โปรดให้เกียรติคู่เสวนา อย่าไปดูแคลนคนอื่น ว่าเขาไม่รู้อะไร แล้วก็โพสต์แสดงความเห็น ถ้ามือไวใจเร็วเช่นนี้ เสียหน้าเปล่าๆครับ

ว่าแต่ phongsavanh นามนี้ คุ้นๆ

• เกิดใหม่ด้วยพระธรรมกายอุบัติอันอุดมบรมจักร
คนนี้แน่ๆ http://www.facebook.com/#!/profile.php?id=100001672921665&sk=photos

และที่สำคัญ เขาเป็นชาวลาว

พงษ์สวรรค์ ก็เป็นชื่อธนาคารลาว

Offline thavixay.phongsavanh.chai

• Newbie
  • *
  • จิตพิสัย -8
ประมาน2-3ปีครับมากับพ่อแม่ตอนอายุ15...ตอนนั้น แม่มีหนี้42ล้าน แล้ววันหนื่งแม่ฟันเหมือนไม่ได้ฟัน ว่ามีหลวงพ่อองคหนืง มาบอกไห้ท่องสำมาอาระหังแล้วจะน่อนหลับแล้วมันก้อเปันอย่างน้ัน แล้วต่อมาไม่นานแม่ก้อrandomlyเปีดdmcแล้วก้อเหันหลวงปู่สดเหมือนในฟัน ต่อมาแม่ก้ออถิทาน ต่อหลวงปู่แล้วทุ้มสุดกำลัง1m ต่อการทอดกฐิน ...(ในเวลานั้น1ล้านน้ันbig deal มาก) หลังจากน้ันทุรกิด ก้อเริ่มดีขื้น เงินมาแบบไม่รู้ว่ามันจะได้ แล้ว2เดือนต่อมาทุรกิดเกิดการ

Offline thavixay.phongsavanh.chai

• Newbie
  • *
broadcast exceeded than expecting แล้วก้อมีหลายเรื่องดีๆๆๆต่อมาหลยายอย่าง ผมคิดว่า หลวงพ่อธัมมชโยน้ันremarkable ต่อนที่พบท่าน ท่านผูดขี้นลอยๆมาว่า"อย่ามั่อเสียเวลากับเลื่องไม่เปันแก่นสารสาระเลีย เองอย่าม่ัอเสียเวลา" (2 ปีที่แล้ว ผมได้ใฟ่ไสยเวก ต่อมาวันหนื่งผมได้ผบกับสิ่งที่เรือกว่า"เหล็กไหล" ผมต้องสาบานจริงว่าเหล็กไหลของแท้ต้องมี ตัอผู้กับตัอเมีย เท่านั้น เหล็กไหลแท้จะสีเหมือนลูกลำไย "ทำบุนกับท่าน หรือสายธรรมกายวัดต่างๆ จะเหันพนเร็วกว่าวัดอื่นๆ.....ขอโทดท่ีนะครับพิมไทยไม่ค่อยเก่ง บังเอีนผมเปันคนลาว T[]T "บุนเกิดจากใจ รองมาจากผู้รับ"

• Newbie
  • *
"พึ่งจะมาปล่อยของเอาตอนนี้" =="

• Newbie
  • *
จริงๆๆๆแล้ว ผมอวตารต่อจาก "โคนัน"><

มาอีกแล้ว มุขเดิมๆ มุข "รอดตาย หายป่วย รวยเรื้อรัง" ทุกศาสนาเขาก็ทำกันครับ โดยเฉพาะศาสนาคริตส์ ไม่เว้นแม้แต่ศาลเพียงตา เจ้าพ่อเจ้าแม่ และสำนักทรงเจ้า

ไอการอธิษฐานเช่นนี้ มันเหมือนมุขหลอกเด็ก ร้อยคน สำเร็จซักคน ก็ให้เปลี่ยนศาสนา บางคนถูกหวยก็แก้บนศาลเพียงตาซะใหญ่โต

การสอนผิดๆให้คนทุ่มทำบุญจนหมดตัว แล้วไปหวังพึ่งปาฏิหาริย์บุญเพ้อเจ้อเอาวันพรุ่ง ว่าจะมีงานมีเงินไหม ถ้ามีก็ให้เอามาทุ่มหมดตัวอีก โดยการบิดเบือนเอาอานิสงส์ในพระสูตรมาล่อ เอาจริยพระโพธิสัตว์มาอ้าง

การทำบุญโดยตั้งใจหวังรวยกลับมานั้น มันผิดมาตั้งแต่ต้นแล้ว มันไม่ใช่ทานมาแต่ต้นแล้ว

การเชียร์ให้คนทำบุญมีมากมาย คนที่ดู DMC และคนที่เคยไปคลุกคลีอยู่มานานก็ทราบกันดี วันๆเอาแต่บ้ารวยโคตรๆๆๆ กิเลศทั้งนั้น

ทีนี้ ใครจะหวังรวยตามหลักศาสนาพุทธนั้น ไม่ยากหรอก คุณสละความตระหนี่ออกจากใจได้เท่าไร แค่คิด มันก็ได้บุญนั้นทันที และ "ทาน" ก็มิใช่แค่ "เงิน" ทานมันก็บริสุทธิ์เท่านั้น บุญมาแทนบาป บุญในเรื่องรวยมันก็ส่งผล บาปในเรื่องจนมันก็หลบไป แล้วอธิษฐานให้ได้มนุษย์ สวรรค์ นิพพานสมบัติ เป็นกลางๆ บุญก็จะทำหน้าที่ดีขึ้นไปอีก ตามเหตุปัจจัย ไม่ใช่ตามความอยาก

แต่ไม่ใช่การอยากว่า ข้าจะทำ ยิ่งทุ่มทำ ยิ่งรวยกลับมาเช่นนี้ นี้คือกิเลศล้วนๆ

ชาวคริตส์เขาใช้มุขนี้มานานแล้ว ลองดูที่ลิงค์ตัวอย่างเหล่านี้เป็นต้น มุข "รอดตาย หายป่วย รวยเรื้อรัง"

นี่ถ้าคุณไปเจอพวกคริตส์เตียนเขาหว่านล้อมเอา ป่านนี้คุณคงเปลี่ยนศาสนา เปลี่ยนความเชื่อไปนับถือศาสนาครตส์เป็นสาวกพระเยซูไปแล้ว ป่านนี้คุณคงบ้าร้องเพลงอ้อนวอนพระเจ้าอยู่ที่เชิรส์ซักแห่ง

ถ้าคลิปไม่ขึ้นให้รีเฟรซ

http://www.youtube.com/watch?v=_ebWlQ6B8Ag

http://www.youtube.com/watch?v=o31UBkjWYKY

http://www.youtube.com/watch?v=HQIPQCOwyfs&feature=related

มุขนี้ ชาวพุทธก็ใช้ ศาสนาอื่นๆก็ใช้ ไม่เว้นแม้แต่ศาลเพียงตา เจ้าพ่อเจ้าแม่ สำนักทรงเจ้า ดังที่กล่าว

ออกจากโมหะภูมิเถิด อย่านับถือศาสนาเพราะเรื่องเพ้อเจ้อเช่นนี้เลย หันหน้าเข้าหาสติปัญญาดีกว่า

แต่ผมก็ยินดีด้วยแล้วกันที่ธุรกิจคุณดีขึ้นมาได้ ก็ต้องยินดีด้วย

« Last Edit: September 06, 2012, 11:20:08 PM by ต้นไม้เมตตา »

• Newbie
  • *
ขอบคุญมากครับ ผมขอเลือกทำบุนทุกๆวัดสายธรรมกายดีก่วาครับ ผมรู้ว่าผมดีใจที่ได้ช่วยศาสนาพุทธ ผมเปี้มปิติใจตะหลอดไม่ว่าใจ ช่วย วัดธรรมกาย ,วัดหลวงพ่อสด หรือวัดปากน้ำ ผมก้อไม่มีตังมากมาย ก้อแค่ค่าขนมเพราะผมอายุ16เอง อย่างน้อยยังดีกว่าอย่างเพือนผมมั่วsex,alcohol,ใช้ตังไม่เปัน ... ผมว่าท้าไม่ช่วยก้ออย่าไปว่าวัดพระธรรมกายเลีย ขอร้อง ถ้าท่านไม่ดีจริง วันก้อไม่มีคนเข้า แน่กงกันข้ามวัดพระมกาย อย่ํูมาประมาน 50 ปีกว่าแล้ว

ขอบคุญมากครับ ผมขอเลือกทำบุนทุกๆวัดสายธรรมกายดีก่วาครับ ผมรู้ว่าผมดีใจที่ได้ช่วยศาสนาพุทธ ผมเปี้มปิติใจตะหลอดไม่ว่าใจ ช่วย วัดธรรมกาย ,วัดหลวงพ่อสด หรือวัดปากน้ำ ผมก้อไม่มีตังมากมาย ก้อแค่ค่าขนมเพราะผมอายุ16เอง อย่างน้อยยังดีกว่าอย่างเพือนผมมั่วsex,alcohol,ใช้ตังไม่เปัน ... ผมว่าท้าไม่ช่วยก้ออย่าไปว่าวัดพระธรรมกายเลีย ขอร้อง ถ้าท่านไม่ดีจริง วันก้อไม่มีคนเข้า แน่กงกันข้ามวัดพระมกาย อย่ํูมาประมาน 50 ปีกว่าแล้ว

คุณสับสนแล้วครับ จับประเด็นอะไรไม่ได้เลย ชาวคลองสามนี่มักจะยกตัวเองให้เป็นพระเอกนางเอกละครที่ถูกตัวร้ายรุมด่าว่าอยู่เป็นประจำเลย

ที่เขาพูดๆกันอยู่นี่ เขาปกป้องวิชชาธรรมกายที่บริสุทธิ์ถูกต้องครับ ใครเอาไปทำเพี้ยน ใครแอบอ้างเอาวิชชาธรรมกายไปหากินหาศรัทธา ใครทำพระธรรมวินัยและหลักวิชชาให้วิปริต ใครนำเอาวิชชาธรรมกายไปให้เขาด่าเอาใน "กรณีธรรมกาย" จนถึงทุกวันนี้ คนที่ด่าวิชชาธรรมกายซะเสียหาย เพราะการกระทำของำนักคลองสามนั่นมากมายยิ่งนัก

เราก็ออกมาปกป้องหลักวิชชาธรรมกายและพระวินัยครับ และชี้ขุมทรัพย์อะไรผิดอะไรถูก คนที่หลงผิดอยู่หากมีปัญญาก็จะได้พบหนทางที่ถูกต้อง ซึ่งหลายท่านแล้วที่ใช้ปัญญาจนพบความถูกต้อง กรุณาจับประเด็นให้ถูกต้องด้วยนะครับ

และสุดท้ายที่แนะนำ อันนี้ประเด็นรอง ขอชีขุมทรัพย์ว่าคุณควรสิกขาพระพุทธศาสนาให้มากๆครับ แล้วพัฒนาตนเองไปสู่พระนิพพาน ในความหมายที่ถูกต้อง ไม่ใช่ในความเชื่อที่ผิดๆ และสั่งสมกิเลศไปวันๆ หลงทางไปเรื่อยๆ

ส่วนประเด็นเลิกเหล้าเผาบุหรี่ มันก็อีกประเด็นหนึ่ง ใครทำดีก็ดีอนุโมทนา ส่วนดีก็ดีไป ส่วนเสียก็ว่ากันไปตามเสีย สิ่งที่ดีไม่สามารถมาลบล้างกลบเกลื่อนความผิดเพี้ยนได้ อย่าสับสน

Offline Cool-peet

• จิตพิสัย 9
  • ...หยุด เป็นตัวสำเร็จ...

ประเด็นนี้มาจนได้ นึกไว้แล้วเชียว ต้องมีคนมาอ้างแบบนี้
ขอบารมีพระต้นธาตุ พระจักรพรรดิภาคผู้เลี้ยง ...