Author Topic: พระพุทธรูปที่เเกะสลักจากเเร่สีเทา - ดำ ?  (Read 10657 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline mr.surin

• Hero Member
  • จิตพิสัย 118

มีคนจะนำพระพุทธรูปองค์หนึ่งมาให้ผมบูชา เขาบอกว่าเป็นพระที่เเกะสลักจาก เเร่เฮมาไทต์(Hematite)
องค์พระสีเทา - ดำ (ตามรูป) เเต่ผมยังไม่ได้รับไว้บูชา
ขอเรียนถาม คุณต้นไม้เมตตา คุณกายสิทธิ์ คุณphon เเละท่านผู้รู้ทั้งหลายด้วยครับว่า

1.พระเเร่เฮมาไทต์(Hematite) สีเทา - ดำนี้ จัดว่าเป็น ธาตุธรรมของภาคดำ ที่จะให้โทษเเก่ผู้ครอบครองหรือเปล่าครับ (ดูจากสีขององค์พระครับ) / ควรนำมาบูชาไหม ? /หรือว่าจะคล้ายกับ พระประสิทธิ์ ที่หลวงป๋าท่านนำมาประดิษฐานไว้ที่อุโบสถครับ

2.ในเเร่ต่างๆ เช่น เเร่เฮมาไทต์ หรือ เเร่อื่นๆ มีกายสิทธิ์ไหมครับ
หรือว่า กายสิทธิ์จะมีอยู่เเต่ในรัตนชาติ เเละ พญาเหล็กเท่านั้น

3.ถ้ามีคำเเนะนำอะไรเพิ่มเติม ก็โปรดเเนะนำด้วยครับ
« Last Edit: November 28, 2009, 06:28:26 PM by mr.surin »
ขอให้โลกนี้จงมีเเต่...ความดีงาม
ขอให้สิ่งชั่วร้ายเลวทรามทั้งหลาย...จงหมดไป
ด้วยอานุภาพของ
พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ

Offline ต้นไม้เมตตา

• จิตพิสัย 109
  • เกิดใหม่ด้วยพระธรรมกายอุบัติอันอุดมบรมจักร
1.พระเเร่เฮมาไทต์(Hematite) สีเทา - ดำนี้ จัดว่าเป็น ธาตุธรรมของภาคดำ ที่จะให้โทษเเก่ผู้ครอบครองหรือเปล่าครับ (ดูจากสีขององค์พระครับ) / ควรนำมาบูชาไหม ? /หรือว่าจะคล้ายกับ พระประสิทธิ์ ที่หลวงป๋าท่านนำมาประดิษฐานไว้ที่อุโบสถครับ

สีไม่ดำนะครับ ออกสีแบบแร่เหล็กทั่วๆไป เทาเข้มๆ ถ้าน้อมมาเป็นนิมิตตก็จะสว่างแวววาวในที่สุด คล้ายๆพระประสิทธิ์ครับ

เบื้องต้นไม่ใช่ภาคดำครับ และสมควรอย่างยิ่งที่จะนำมาซ้อนธรรมกายกับครูบาอาจารย์ซะก่อนนะครับ ถ้ามีแค่ภาพ คงทำได้แค่ผ่านวิชชา

สำหรับส่วนตัวผมเองไม่ค่อยนิยม ผมจะนิยมรัตนชาติ และพญาเหล็กเงินยวงกับเมฆพัตร์มากกว่าครับ

2.ในเเร่ต่างๆ เช่น เเร่เฮมาไทต์ หรือ เเร่อื่นๆ มีกายสิทธิ์ไหมครับ
หรือว่า กายสิทธิ์จะมีอยู่เเต่ในรัตนชาติ เเละ พญาเหล็กเท่านั้น

มีกายสิทธิ์ครับ เป็นกายสิทธิ์ประเภทธรรมดา เป็นตามธาตุธรรม ไม่ใช่ธาตุกายสิทธิ์ระดับจักรพรรดิ์ หรือภาคผู้เลี้ยง แต่ก็สามารถพัฒนาหรือสามารถมีจักรพรรดิ์มาได้ครับ ถ้าน้อมมาอยู่ในสายธรรมกายแล้ว

แร่ประเภทนี้บางทีอาจจะมีอทิสมานกายอื่นๆติดตามมาด้วยในบางชิ้นนะครับ

ส่วนประเภทพญาเหล็ก มีในทุกหนแห่ง แม้ในอากาศ และมีหลายระดับ จักรพรรดิ์ก็เช่นกัน มีโอกาศพัฒนาได้ครับ

3.ถ้ามีคำเเนะนำอะไรเพิ่มเติม ก็โปรดเเนะนำด้วยครับ

ประเภทรัตนชาติดีกว่าโดยรวมครับ ส่วนพญาเหล็ก ให้ผลทางโลกๆได้ดี แร่อืนๆก็ลดๆกันลงไปครับ มีมากนะครับ กายสิทธิ์ พวกคด พวกหิน ไม้หินก็ใช่ครับ

เรื่องธาตุกายสิทธิ์ เป็นสิทธิอำนาจตามธรรมดา ไม่ควรยึดติดมากนะครับ แต่ควรรู้จักใช้ให้เกิดประโยชน์ตามหลักธรรมและหลักวิชชา ถ้าใช้ถูกหลักวิชชาเต็มส่วน ก็สุดยอด แต่ถ้าอุปาทานมาก จะกลายเป็นกิเลศนะครับ

กายสิทธิ์ในตัวเราล่ะครับ มีกันทุกคน

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบ

ขอเรียนถามเพิ่มเติมครับว่า

1.พระประสิทธิ์ ที่ประดิษฐานที่อุโบสถวัดหลวงพ่อสด ก็เป็นพระที่เเกะสลักจากเเร่เฮมาไทต์เช่นกันหรือครับ
หรือว่าเป็นวัตถุธาตุพญาเหล็กอีกเเบบหนึ่ง ที่เรียกกันว่า โคตรเหล็กไหล

2.สำหรับพระที่นำมาสอบถามนี้(ตามรูป) จัดว่าเป็น พญาเหล็ก อีกเเบบหนึ่งหรือเปล่าครับ

3.ผมคุ้นเคยกับคำว่า ซ้อนวิชชา
ส่านคำว่า ผ่านวิชชา หมายถึงอะไรครับ ช่วยอธิบายด้วยครับ

4.ถ้าหากนำพระองค์นี้มาบูชา เเละยังไม่มีโอกาสที่จะนำมาซ้อนธรรมกายกับครูบาอาจารย์
ขอคำเเนะนำด้วยครับว่า ผู้นำมาบูชาจะต้องทำอย่างไร หรือ ปฏิบัติอย่างไร จึงจะทำให้พระองค์นี้ให้คุณโดยส่วนเดียว โดยไม่ให้โทษครับ

สำหรับรัตนชาติ และ พญาเหล็กสีเงินยวง / สีเมฆพัด ผมก็พอจะมีอยู่บ้างครับ ได้รับมาจากการร่วมทำบุญกับทางวัดหลวงพ่อสดครับ

« Last Edit: June 13, 2011, 07:14:11 PM by mr.surin »
ขอให้โลกนี้จงมีเเต่...ความดีงาม
ขอให้สิ่งชั่วร้ายเลวทรามทั้งหลาย...จงหมดไป
พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ

• เกิดใหม่ด้วยพระธรรมกายอุบัติอันอุดมบรมจักร
1.พระประสิทธิ์ ที่ประดิษฐานที่อุโบสถวัดหลวงพ่อสด ก็เป็นพระที่เเกะสลักจากเเร่เฮมาไทต์เช่นกันหรือครับ
หรือว่าเป็นวัตถุธาตุพญาเหล็กอีกเเบบหนึ่ง ที่เรียกกันว่า โคตรเหล็กไหล

ไม่ใช่แร่เฮมาไทต์ครับ เป็นแร่เหล็กประเภทหนึ่ง ที่มีน้ำพญาเหล็กชนิดหนึ่งเข้าไปอาศัยอยู่มาก โคตรเหล็กไหลตามความเข้าใจของคนทั่วไปคือรังเหล็กไหล ก็คงประมาณนั้นครับ แต่ไม่ใช่โคตรเหล็กไหลที่เป็นแร่ดำๆเงาๆตะปุ่มตะป่ำนะครับ

คือผมบอกแล้วว่าเหล็กไหลมีอยู่ทุกหนทุกแห่งแม้ในอากาศทั่วทั้งภพนี้ครับ บางพวกก็ชอบอยู่ตามถ้ำเป็นพิเศษ เราจึงเห็นการเรียกพญาเหล็กจากถ้ำซะมากนะครับ ตรงไหนที่พญาเหล็กเข้าไปอยู่มากๆ ก็กลายเป็นแร่ต่างๆไปครับ ล้ำลึกๆ

2.สำหรับพระที่นำมาสอบถามนี้(ตามรูป) จัดว่าเป็น พญาเหล็ก อีกเเบบหนึ่งหรือเปล่าครับ

ประมาณว่าเป็นแร่เหล็กที่พญาเหล็กชนิดหนึ่งไหลผ่านครับ ประมาณนี้

4.ถ้าหากนำพระองค์นี้มาบูชา เเละยังไม่มีโอกาสที่จะนำมาซ้อนธรรมกายกับครูบาอาจารย์
ขอคำเเนะนำด้วยครับว่า ผู้นำมาบูชาจะต้องทำอย่างไร หรือ ปฏิบัติอย่างไร จึงจะทำให้พระองค์นี้ให้คุณโดยส่วนเดียว โดยไม่ให้โทษครับ

สั้นๆ เมื่อเรานั่งสมาธิจนใจเราสว่างสงบดีแล้ว ก็น้อมสิ่งนั้นๆเข้ามาเป็นนิมิตตแล้วเพ่งให้ใส อธิษฐานถึงพระรัตนตรัย ต้นธาตุ หลวงปู่สด ครูอาจารย์ อธิษฐานให้พลิกธาตุธรรมเป็นภาคพระล้วนๆ ให้เป็นไปเพื่อการบำเพ็ญบารมีครับ แบบว่าผู้ที่ยังไม่เป็นวิชชาก็ทำแบบนี้ไปก่อนนะครับ

ถ้าถึงธรรมกายแล้วก็คงรู้วิธี ทำเองก็ได้ครับ แล้วเหมาะก็ให้ครูอาจารย์ท่านช่วย

พระพญาเหล็กองค์ใหญ่องค์หนึ่งในอุโบสถ มาใหม่เขียวๆออกดำๆ หลังจากนั้นครูอาจารย์นำมาผ่านกระบวนการทางอิทธิวิธี กลายเป็นเงินยวงไปเลยครับ โอ้ อัศจรรย์

พระพญาเหล็กองค์ใหญ่องค์หนึ่งในอุโบสถ มาใหม่เขียวๆออกดำๆ หลังจากนั้นครูอาจารย์นำมาผ่านกระบวนการทางอิทธิวิธี กลายเป็นเงินยวงไปเลยครับ โอ้ อัศจรรย์

สาธุครับ มีรูปให้ชมไหมครับ

สาธุครับ มีรูปให้ชมไหมครับ

ก็องค์ใหญ่ๆ ที่หูยานๆ อยู่ที่ซุ้มปราสาทธรรมวิชชาแก้วด้านซ้ายในอุโบสถไงครับ

แร่ประเภทนี้บางทีอาจจะมีอทิสมานกายอื่นๆติดตามมาด้วยในบางชิ้นนะครับ

เรียนถามครับว่า

พระองค์ที่นำมาสอบถามนี้(ตามรูป) มีอทิสมานกายอื่นๆ(เทวดา / ยักษ์ ฯลฯ)ติดตามมาด้วยไหมครับ
จะได้อาราธนาท่าน...มาบำเพ็ญบารมีด้วยกัน

3.ผมคุ้นเคยกับคำว่า ซ้อนวิชชา
ส่านคำว่า ผ่านวิชชา หมายถึงอะไรครับ ช่วยอธิบายด้วยครับ

ข้ามไปข้อหนึ่ง เอาแบบพอสังเขปนะครับ ถ้าอยู่ตรงหน้าเรา หรือเราได้สัมผัสใกล้ชิด ซ้อนธรรมกายได้ดีเลยครับ

ส่วนการผ่านวิชชานั้น เป็นการคำนวนวิชชาที่สุดละเอียดผ่านสิ่งต่างๆเป็นกรณีพิเศษ เป็นสิ่งที่ไม่ได้อยู่ใกล้ๆตัวเรา การคำนวนวิชชาเพื่อผ่านสิ่งต่างๆนั้น คำนวนเข้ามาที่ศูยน์กลางวิชชาที่สุดละเอียดนะครับโดยมีศูยน์กลางสำคัญอยู่ที่ปราสาทธรรมวิชชาที่วัดหลวงพ่อสดฯ ครับ

ตามปกติก็ต้องคำนวนวิชชาผ่านทั้งจักรวาลอยู่แล้วล่ะครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งลูกศิษย์ลูกหาในสายธาตุธรรมของเรา ก็ได้รับการคำนวนวิชชาผ่านเป็นกรณีพิเศษทุกวันครับ

ดังนั้นเวลาเรานั่งสมาธิก็อย่าลืมตรึกนึกถึงวิชชาที่ทางครูอาจารย์และทางวัดทำให้ไว้นะครับ จะได้เข้าถึงสิทธิอำนาจได้ดีครับ

พระองค์ที่นำมาสอบถามนี้(ตามรูป) มีอทิสมานกายอื่นๆ(เทวดา / ยักษ์ ฯลฯ)ติดตามมาด้วยไหมครับ
จะได้อาราธนาท่าน...มาบำเพ็ญบารมีด้วยกัน

ลองให้ท่านที่เป็นวิชชาที่เรานับถือตรวจดูให้จะดีกว่านะครับ

ปล.นอนดึกจังนิ หุหุ  :D

ขอบคุณ คุณต้นไม้เมตตา เป็นอย่างสูง
สำหรับทุกคำตอบ เเละ คำเเนะนำที่ดีๆครับ

อย่าลืม ให้ความรู้เพิ่มเติมเป็นธรรมทานที่กระทู้ คุณของกายสิทธิ์ ด้วยนะครับ
อนุโมทนาครับ

http://www.dhammakaya.org/forum/index.php?topic=249.0

« Last Edit: June 13, 2011, 07:04:22 PM by mr.surin »

Offline Trailokyanam

• Newbie
  • *
  • จิตพิสัย 6
สาธุครับ ควอทซ์ครบทุกตระกูลเลย
สุดยอดจริงๆครับ ^^