Author Topic: หลวงพ่อสด ท่านอยู่ที่ไหน ในตอนนี้  (Read 77345 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Apita

• Full Member
  • จิตพิสัย 9
ผมเพิ่งจะศึกษาวิชชาธรรมกายครับ ศึกษาทุกที่ ทำบุญทำทานทุกที่ ทุกสายทั้งวัดหลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดพระธรรมกาย วัดหลวงพ่อสดธรรมกายาราม

แต่ที่สงสัยคือ ผมเห็นต่างที่ก็ต่างพูด ทางวัดพระธรรมกายก็ว่าหลวงพ่อสดอยู่ที่ดุสิต ทางหลวงพ่อฤาษีลิงดำก็ว่าอยู่ที่นิพพาน

1 สงสัยว่า ทางวัดหลวงพ่อสดเห็นว่าหลวงพ่อท่านอยู่ที่ไหนครับ

2 ที่วัดหลวงพ่อสดมีการทำวิชชาขั้นสูง ที่เรียกว่าปราบมารไหมครับ เห็นทางสายคุณลุงการุญว่า คุณลุงปราบมารอยู่คนเดียว

3 ทางวัดพระธรรมกายว่า จะไปสู่ที่สุดแห่งธรรมพักกลางทางที่ดุสิต  แล้ว ถ้าผมจะตามหลวงป๋า จะไปที่ไหน พักที่ไหน

4 หากผมปรารถนาพุทธภูมิอยู่ จะฝึกวิชชาธรรมกายได้ไหมครับ

5 และก็ที่วิหารพุทธภาวนา มีการทำวิชชา24 ชม หรอครับ แล้วพระประธารในวิหารที่เป็นพระพุทธรูปทรงเครื่องนั้น เป็นสมเด็จองค์ปฐมใช่ไหมครับ

« Last Edit: January 27, 2011, 12:05:11 AM by Watcharapon »

Offline nut33

• Sr. Member
  • จิตพิสัย 54
  • http://www.dhammakaya.tv
ขอตอบตามความรู้ที่ได้ศึกษาครับ (ได้บางข้อ)

1 สงสัยว่า ทางวัดหลวงพ่อสดเห็นว่าหลวงพ่อท่านอยู่ที่ไหนครับ

อันนี้ไม่แน่ใจประมาณว่าอยู่ที่ปราสาททำวิชชา (ที่ไหนซักแห่ง)

2 ที่วัดหลวงพ่อสดมีการทำวิชชาขั้นสูง ที่เรียกว่าปราบมารไหมครับ เห็นทางสายคุณลุงการุญว่า คุณลุงปราบมารอยู่คนเดียว

มีการทำวิชชาชั้นสูงครับ ปราบมารที่ไหนยังไงต้องมาเรียนรู้เองครับ

3 ทางวัดพระธรรมกายว่า จะไปสู่ที่สุดแห่งธรรมพักกลางทางที่ดุสิต  แล้ว ถ้าผมจะตามหลวงป๋า จะไปที่ไหน พักที่ไหน

ไปนิพพานครับตามรอยบาทพระศาสดาครับ พักที่ไหนแล้วแต่บุญใครบุญคนนั้นครับ แต่แน่นอนครับส่วนใหญ่ก็ปรารถนาชั้นดุสิตา

4 หากผมปรารถนาพุทธภูมิอยู่ จะฝึกวิชชาธรรมกายได้ไหมครับ
ได้ครับ เพราะเป็นทางไปของพระพุทธเจ้า พระอรหันตร์ ทุกพระองค์ครับ

5 และก็ที่วิหารพุทธภาวนา มีการทำวิชชา24 ชม หรอครับ แล้วพระประธารในวิหารที่เป็นพระพุทธรูปทรงเครื่องนั้น เป็นสมเด็จองค์ปฐมใช่ไหมครับ

มีตลอด 24ช.ม. ครับ พระประธานนั้นเป็นทรงพระจักรพรรดิ์ (พระจักรพรรดิ์ภาคผู้เลี้ยง หรือที่เข้าใจกันส่วนใหญ่คือพระพุทธรูปทรงเครื่องครับ ) เป็นประธานของรัตนเจ็ดครับ

ศึกษาเพิ่มเรื่องพระจักรพรรดิ์ได้ที่ MP3 cdของวัด ชุดที่17
« Last Edit: July 24, 2012, 07:11:50 PM by nut33 »
ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน เว็บไซด์เพื่อเผยแพ่ร www.dhammakaya.biz และ www.dhammakaya.tv
https://drive.google.com/drive/folders/0B5reTWVk2cAZYlA3UVl5NFhPcTghttp://mediafire.com/dhammakayahttp://youtube.com/user/sopanut33

Offline yesterday

• Hero Member
  • จิตพิสัย 29
ขอถามเล็กน้อยนะครับว่า พระชื่ออารักษ์ ดูท่านจะมีอายุวัยกลางคนมากแล้ว ท่านทำวิชชาปราบมารได้หรือไม่ครับ ท่านชำนาญด้านไหนในวัดหลวงพ่อสดฯ ราชุบรี ครับ

Offline nut33

• จิตพิสัย 54
  • http://www.dhammakaya.tv
ไม่ทราบจริงๆครับ
ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน เว็บไซด์เพื่อเผยแพ่ร www.dhammakaya.biz และ www.dhammakaya.tv
https://drive.google.com/drive/folders/0B5reTWVk2cAZYlA3UVl5NFhPcTghttp://mediafire.com/dhammakayahttp://youtube.com/user/sopanut33

Offline Cool-peet

• ...หยุด เป็นตัวสำเร็จ...
ทางวัดหลวงพ่อสดฯ ว่า ซ้อนที่ปราสาททำวิชชา

วัดพระธรรมกายว่า ลงซ้อนที่หลวงปู่ทองคำทั้ง 2 องค์ (1.มหาวิหารฯวัดพระธรรมกาย 2. มหาวิหารดินแดนบ้านเกิด สุพรรณบุรี)
ขอบารมีพระต้นธาตุ พระจักรพรรดิภาคผู้เลี้ยง ...

Offline samatha

• Full Member
  • จิตพิสัย 24
  • ความรู้ทางวิชชาธรรมกาย....http://khunsamatha.com/
กระทู้นี้เขาถามว่า  หลวงพ่อสดตอนนี้อยู่ที่ใดนะครับ  ไม่ได้ถามว่าลงมาซ้อนวิชชาที่ไหน  คนละประเด็นกันครับ

อ่านข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่นี่  http://forums.212cafe.com/samatha/board-2/topic-16-1.html
« Last Edit: March 14, 2011, 04:18:51 PM by samatha »
"ประกอบเหตุ....สังเกตผล....สนใจเถิด....ประเสริฐนัก"
"ให้เอาความรู้ออกหน้า...อย่าเอาความเชื่อออกหน้า"

เวบไซต์ความรู้ทางวิชชาธรรมกาย....http://khunsamatha.com/ 
ห้องสนทนาและตารางงานสอนสมาธิ.... http://khunsamatha.fix.gs/index.php

Offline ต้นไม้เมตตา

• จิตพิสัย 109
  • เกิดใหม่ด้วยพระธรรมกายอุบัติอันอุดมบรมจักร

ผมเพิ่งจะศึกษาวิชชาธรรมกายครับ ศึกษาทุกที่ ทำบุญทำทานทุกที่ ทุกสายทั้งวัดหลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดพระธรรมกาย วัดหลวงพ่อสดธรรมกายาราม

แต่ที่สงสัยคือ ผมเห็นต่างที่ก็ต่างพูด ทางวัดพระธรรมกายก็ว่าหลวงพ่อสดอยู่ที่ดุสิต ทางหลวงพ่อฤาษีลิงดำก็ว่าอยู่ที่นิพพาน

3 ทางวัดพระธรรมกายว่า จะไปสู่ที่สุดแห่งธรรมพักกลางทางที่ดุสิต  แล้ว ถ้าผมจะตามหลวงป๋า จะไปที่ไหน พักที่ไหน

จะตอบกันแบบ "ความเชื่อ" ฟังตามๆกันมา หรือตามหลักวิชชาดีหล่ะครับ

ถ้าตอบแบบความเชื่อ จะตอบอย่างไรก็ได้ เช่น "เขาเล่าว่า..." "เขาว่า..." ฯลฯ

........................

ขอตอบตามหลักวิชชานะครับ ท่านใดจะตอบแบบความเชื่อที่ได้ยินได้ฟังมา ก็เรื่องของท่าน แต่ผมเห็นว่า มันไม่เหมาะสมที่จะเอาความเชื่อมาตีเสมอกับหลักวิชชาเลย

หลวงพ่อสดอยู่ทุกธาตุทุกธรรม ส่วนละเอียดท่านก็สอนอยู่ในพระนิพพานด้วย นั่นส่วนละเอียด

เมื่อทำวิชชาไปจนสุดละเอียดจะเข้าสู่ปราสาทธรรมวิชชา จะถึงพระพุทธเจ้าต้นธาตุ(องค์ที่ได้ถอดพืดเป็นกายมนุษย์)อยู่ตรงกลางแวดล้อมด้วยกลางธาตุผู้ทำหน้าที่ปัจจุบัน เราจะเห็นผังสำเร็จของวิชชาธรรมกายตรงนั้น ใครเป็นใครเป็นได้รู้เห็นกันหมด เราจะเชื่อมกับหลวงปู่สดที่ตรงนั้นเป็นมาตรฐานเสมอ ไม่ใช่ที่อื่นๆ

ส่วนหยาบก็อยู่ในภพ 3 จะมีผู้พบเห็นท่านได้ในสวรรค์และพรหมโลกทุกชั้น สำหรับส่วนหยาบในภพ 3 ที่ชัดเจนมากคือ ชั้นดุสิต เป็นท้าวสันดุสิตองค์หนึ่ง แต่ในทางวิชชาเราเชื่อมต่อที่สุดละเอียด

สำหรับความเชื่อของบางสำนัก  อันนั้นเป็นความเชื่อ ท่านจะเชื่ออย่างไรก็ตามแต่ท่านเถิด ไม่ว่ากัน อย่านำไปอ้างเพื่อระดมทุนก็แล้วกัน  

สำหรับสำนักอื่นๆไม่ขอพาดพิงถึงแล้วกัน ให้ไปถามไถ่กันเอาเอง

แต่ที่วัดหลวงพ่อสดก็ได้รับภาระหน้าที่ในธาตุธรรมสืบมาโดยตรงจากหลวงพ่อสด สู่เจ้าคุณธีระ สู่เจ้าคุณวีระ และมาสู่เจ้าคุณหลวงป๋า และก็มีหมู่คณะของท่าน ทำอยู่และไม่ได้ทำคนเดียว

รู้จักกันจริงหรือป่าว? คำว่า "ที่สุด" คืออะไร ? จะไปที่สุดได้ที่ไหน เมื่อไหร่ อย่างไร?

การไปพักสวรรค์ชั้นดุสิตต้องเป็นพระโพธิสัตว์และผู้ปราถนาระดับพุทธมารดาพุทธบิดาและมหาสาวกที่ร่วมบำเพ็ญบารมีกับพระโพธิสัตว์เท่านั้น

นั่นคือใครอธิษฐานอยู่ในระดับนั้นก็ไปบังเกิดในสวรรค์ชั้นดุสิตได้ เป็นเรื่องธรรมดา ผู้ที่จะตามหลวงป๋าก็อธิษฐานระดับนี้ หากขึ้นเทวโลกได้ก็ไปเจอกัน อยู่ใกล้ๆกัน ก็เป็นไปได้ ตามเหตุปัจจัยที่ถึงพร้อม

อย่าให้ถึงขนาดนำไปอ้างเพื่อระดมทุนอีกแล้วกัน  ว่าบริจาคเงินเยอะๆจะได้อยู่เขตนันเขตนี้ วัดกันโดยธรรม โดยรวม ไม่วัดกันที่เงิน

จะปราถนาขั้นไหนก็ต้องฝึก เพราะวิชชาธรรมกายกลั่นมาจากพระไตรปิฎก ไม่ใช่ของนอกพระธรรมวินัยเลย เพียงแต่หลวงปู่ค้นพบวิธีอย่างเข้มข้นแล้วแสดงออกอย่างชัดเจน เป็นระบบ เป็นเรื่องเป็นราวมากขึ้น คือเป็นอนุสาสนีย์ปาฏิหาริย์ เปรียบเทียบเสมือนสารสกัดจากพระไตรปิฎก

5 และก็ที่วิหารพุทธภาวนา มีการทำวิชชา24 ชม หรอครับ แล้วพระประธารใน วิหารที่เป็นพระพุทธรูปทรงเครื่องนั้น เป็นสมเด็จองค์ปฐมใช่ไหมครับ

ความจริงทำมานานแล้ว ภายในวัดนั้นแหละครับ มีอยู่หลายจุดที่เหมาะสม

พระประธานเป็นพระจักรพรรดิ์ภาคผู้เลี้ยง หาข้อมูลได้ในเวปและหนังสือตำราของทางวัด ถ้าเข้ามาสายนี้แล้วต้องรู้ ถ้าสำนักไหนไม่สอน แสดงว่าไม่สมบูรณ์
« Last Edit: May 03, 2011, 11:40:55 PM by ต้นไม้เมตตา »

ผมแปลกใจนะครับว่า สวรรค์ชั้นดุสิตมีหลวงพ่อสดเป็นท้าวสันดุสิตอีกองค์หนึ่งด้วย   ทั้งทั้งที่ผู้นำของสวรรค์แต่ละชั้นจะมีเพียง1องค์ไม่ใช่เหรอครับ
เช่น ชั้นยามา ก็มี ท้าวสุยามาฯ 1 องค์ ชั้นนิมมานรดี ก็มีท้าวนิมมิตเทวาธิราช 1 องค์ ผมคิดว่าช่วงนี้ พระโพธิสัตต์ศรีอารียเมตตไตย์ท่านเป็นท้าวสันดุสิตเพียงองค์เดียวที่นำสวรรค์ชั้นดุสิตตอนนี้ แล้วตอนนี้หลวงพ่อสดไปเป็นท้าวสันดุสิตอีกองค์ได้อย่างไรครับพระโพธิสัตต์ศรีอารียเมตไตย์ท่านอาจถือหลวงพ่อสดเป็นอาจารย์ได้ในชั้นดุสิตแต่ท้าวสันดุสิตตำแหน่งนี้โดยธรรมชาติมีเพียง1ตำแหน่งเท่านั้นไม่ใช่เหรอครับ แม้ในยมโลกก็มียมบาลเพียง1องค์ตำแหน่งเดียวนำในยมโลกในกระทู้เก่าก่อนครับ แสดงว่าสวรรค์ชั้นดุสิตนั้นมีท้าวสันดุสิตกี่องค์ก็ได้หรือครับ  หลวงพ่อสดที่อยู่ระหว่างภพสามและนิพพาน เป็นส่วนกายแบบใดครับ ขอความกระจ่างครับเพราะเรื่องท้าวสันดุสิตนี้ ชาวพุทธเขาไม่เข้าใจกันเยอะมากเลยนะครับ ขอบคุณครับ
--------------------------------------------------
ครับ ท้าวนิมมิตเทวาธิราช องค์ปัจจุบันเป็นชายหรือหญิง ครับ และเพศหญิงหรือไม่ก็พวกโฮโมหรืออาจจะพวกไบเซ็กชวลมีสิทธิ์เป็นท้าวสุยามาฯ หรือท้าวนิมมิตฯหรือท้าวปรนิมมิตฯเพื่อนำสวรรค์แต่ละชั้นในฉกามาวจรสวรรค์ได้หรือไม่ครับโดยธรรมชาติเอง
« Last Edit: May 03, 2011, 03:12:34 PM by yesterday »

• เกิดใหม่ด้วยพระธรรมกายอุบัติอันอุดมบรมจักร
ผุ้ปกครองชั้นดุสิตนั้น ไม่เหมือนสวรรค์ชั้นอื่นๆ ท้าวสันดุสิตมีได้หลายพระองค์ครับ เสมือนพระราชาในโลกนี้มีหลายพระองค์ ลองค้นคว้าดูในตำรานะครับ

แต่ท่านใดจะเป็นใหญ่ที่สุด นั้นก็ต้องประกอบด้วยเหตุปัจจัยต่างๆ

ท้าวสันดุสิตผู้บารมีเต็มแล้วจะเป็นพระพุทธเจ้า รอคิวกันอยู่มากมาย

หลวงปูสดสอนวิชชาภาคปราบอยู่บนสวรรค์ชั้นดุสิตด้วย เป็นครูใหญ่ของเทพเทวดาทั้งหลาย

แต่เราพบเห็นท่านได้ในสวรรค์ทุกชั้นนะครับ เพาะธาตุธรรมท่านจริงๆอยู่ในนิพพาน ตลอดสุดหยาบสุดละเอียด และสอนอยู่ในนิพพานด้วย

ในปราสาทธรรมวิชชาที่สุดละเอียดเราจะเห็นเป็นกายพระพุทธเจ้าต้นธาตุองค์ที่ถอยพืดมาเป็นมนุษย์ และสามารถเห็นกายในกายมนุษย์ของท่านเป็นหลวงพ่อสดครองจีวรแบบกายมนุษย์แต่ไม่รัดอก เพราะทรงจีวรนี่มาจากพระนิพพาน เราเชื่อมต่อองค์นี้เป็นสำคัญมิใช่องค์ที่อยู่ชั้นดุสิต

.................................................

พวกโฮโม ไม่มีในเทวโลก เพราะเทวดานั้นใจคิดเพศไหนก็อุบัติเป็นเพศนั้น หากคิดจะเป็นอีกเพศก็จะจุติทันที แล้วอุบัติใหม่ เป็นกายทิพย์นะครับ ส่วนพรหมไม่มีเพศ เป็นเผ่าพันธ์สูงส่งใกล้จะอริยะเข้าไปทุกที หากพัฒนาต่ออย่างเป็นสัมมาทิฏฐิ
« Last Edit: May 03, 2011, 06:33:40 PM by ต้นไม้เมตตา »

ผมก็เห็นมานานว่าคุยเรื่องนี้กันไม่จบ

คนนี้ว่างั้น คนนั้นว่างี้ แล้วก็พาดพิงเหน็บแนมผู้อื่น

ก็ไม่เคยเห็นที่ไหนเขาทำกันแบบนี้ ที่ไหนเห็นไม่เหมือนตนก็เหน็บแนมเขา ...

พาดพิงกันแบบไม่ไว้หน้าอีกต่างหาก ...

พิจารณากันดูเถิด เพราะหลายท่านก็ภูมิรู้ภูมิธรรมดีกันอยู่หลาย
ขอบารมีพระต้นธาตุ พระจักรพรรดิภาคผู้เลี้ยง ...

อย่าคิดอกุศล วนเวียนอยู่แต่ในอคติจิตใจที่คับแคบ สำหรับผมไม่มีเจตนาจะเหน็บแนมใคร

ทำใจให้กว้าง เพราะผู้ที่ได้ประโยชน์คือทุกๆท่าน ท่านอ่านท่านก็ได้ความรู้แน่ๆ

ท่านใดมีปัญหาอะไรก็เสวนามาสิครับ เราเสวนาเพื่อประโยชน์โดยธรรม ใครจะมองเป็นอธรรมก็จะให้ทำอย่างไรได้

เวปบอดร์นั้นก็เป็นที่เสวนาจะมัวแต่มาอวยกันไปๆมาๆ มันก็ไม่ได้ความจริง ไม่ได้ประโยชน์อะไร

สมัยหนึ่ง ตามเรื่องที่มีมาในพระธรรมบทเรื่องพระนางสามาวดี พระพุทธองค์ทรงตรัสเพื่อเห็นแก่อริยธรรมของพราหมณ์สามีภรรยา เมื่อคราวไปโปรดตาพราหมณ์และนางพราหมณี โดยไม่สนใจว่าลูกสาวคือนางมาคันทิยาจะพอใจหรือไม่ก็ตาม

จงรักษาความจริง อย่ารักษาหน้า

จงพูดด้วยธรรม อย่าพูดแทนอธรรม
« Last Edit: May 03, 2011, 11:10:52 PM by ต้นไม้เมตตา »

แต่มันก็จริงอย่างที่ผมพูด

ก็เห็นแต่รุม เหน็บแนม ใครที่เห็นไม่เหมือนตน

ความจริงอะไรนั่น ผมไม่ได้ห้าม ตามความคิด คุณก็เสนอมา คุณเชื่ออย่างไร ก็เสนอมา

แต่พอเสนอมา ก็อดเหน็บผู้อื่นไม่ได้ จริงหรือไม่ ...

คุณจะมีธรรมะระดับใดก็ตาม กรรมตรงนี้มันจะทำให้ธรรมะคุณอ่อนลง ...

จะเสนอความจริงใด ความเชื่อใด ความเห็นใด ก็ไม่จำเป็นจะต้องเหน็บผู้อื่นที่คิดเห็นไม่ตรงกับตน

...ฝากไว้ครับ หวังว่าคงปรับการแสดงความคิดเห็นหน่อย

อีกอย่างคำถามที่เขาถามมาก็ค่อนข้างกว้าง มีพาดพิงถึงข้อมูลของสำนักอื่นด้วย จึงจำเป็นต้องใช้สิทธิ์พาดพิงบ้าง เพื่อความชัดเจน แต่มิใช่การเหน็บแนม

ถ้าไม่จำเป็นผมไม่อยากพาดพิงหรอกครับ มันไม่ใช่จริตอัธยาศัยของผมอยูแล้ว

เช่นเรื่องพระจักรพรรดิ์ภาคผู้เลี้ยง บางท่านบอกว่าเข้าสำนักหนึ่งที่สอนวิชชาธรรมกายมาเป็นสิบๆปี(ผมเองก็เช่นกัน) ยังไม่รู้เรื่องพวกนี้เลย และเพราะไม่รู้จัก จขกท จึงได้ถาม

ทั้งๆที่เป็นเรื่องพื้นฐานแท้ๆ ทีเรื่องจะไป "ที่สุด" ซึ่งเป็นเรื่องละเอียดกว่ากลับบอกกล่าวได้ ผมจึงเห็นว่า หลายท่านมาเรียนรู้ก็อนุโมทนาสาธุเป้นอย่างยิ่ง เพราะสำนักนั้นสอนมาอย่างไม่สมบูรณ์ ท่านไม่ราบ คืออย่า งง มันมีเรื่องที่คุณต้องเรียนรู้

ก็ชี้แจงแถลงไขเท่านั้น ไม่ใช่การเหน็บแนม ครับ
« Last Edit: May 03, 2011, 11:42:23 PM by ต้นไม้เมตตา »

ถ้าจะไปที่สุดของที่สุด เราก็ต้องตั้งใจรับฟังความจริงด้านข้อบกพร่องข้อไม่ดีกันอย่างเปิดเผยต่อกันครับไม่มีอะไรต้องปิดเป็นความลับครับความลับไม่มีในโลกครับ ถ้าอยากไปถึงที่สุดแห่งธรรมกันจริงจริง

ผมก็ว่า คุณ ต้นไม้เมตตา ... ก็ฟังความแบบไม่สนใจผู้รู้จริงไม่จริง

คุณจะเข้าใจได้อย่างไรว่า สำนักไหน เขามีอัธยาศัยการสอนอย่างไร วิชชาธรรมกายเชี่ยวชาญมากน้อยอย่างไร

ผมก็ไม่ได้ว่าอะไรว่าคุณจะตอบอะไร อย่างไร แต่ไม่ต้องถึงกับเหน็บแนมผู้อื่น คุณจะหาว่าคุณไม่เหน็บแนมจริงหรือ...?

...อย่านำไปอ้างเพื่อระดมทุนก็แล้วกัน....

ประโยคนี้ ไม่น่าเกี่ยวกับหลักวิชชาที่คุณจะตอบหลอกกระมัง ... เข้าข่ายเหน็บแนมอื่นนะครับ
 คุณน่ะเป็นคนมีภูมิรู้ แต่ถ้าไม่เหน็บแนมผู้อื่น จะดีมากนะครับ ฝากไว้