Author Topic: อานุภาพของ “จักรแก้ว” (รัตนะ ๗ ของพระจักรพรรดิ)  (Read 33336 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline mr.surin

• Hero Member
  • จิตพิสัย 118

อานุภาพของ “จักรแก้ว”  (รัตนะ ๗ ของพระจักรพรรดิ)

ตอนที่ ๑
(จากประสบการณ์ของ...ผู้เจริญภาวนาวิชชาธรรมกาย)

..... วันหนึ่งท่านอาจารย์ได้เดินทางโดยรถยนต์กลับจาก จ.ราชบุรี  โดยมีบุตรเขยเป็นคนขับให้
ขณะรถวิ่งมาตามถนนพระราม ๒  ใกล้จะถึงสะพานข้ามแม่น้ำท่าจีน
ได้มีรถบรรทุก ๑๐ ล้อคันหนึ่ง บรรทุกทรายมาเต็มคันรถ กำลังขับมุ่งหน้าไปทางกรุงเทพ  
ขณะที่รถบรรทุกกำลังขึ้นแล้วลงจากคอสะพาน
โดยที่รถยนต์ของท่านอาจารย์กำลังวิ่งตามมาห่างๆ

ท่านอาจารย์ได้เห็น (ด้วยญาณของพระธรรมกาย) ว่า.....

มี “รากษส” ตัวใหญ่คล้ายยักษ์ตนหนึ่ง
ยืนรออยู่ข้างถนนด้านซ้าย ห่างจากคอสะพานไปประมาณ ๒๐ เมตร
บันดาลลม (เป่าลม) ไปทางรถบรรทุกคันนั้น ด้วยหวังให้เกิดอุบัติเหตุร้ายแรง
เพื่อให้คนขับรถบรรทุกตาย หรือ บาดเจ็บเลือดตกยางออก
แล้ว “รากษส” นั้น...จะได้เข้าไปกินเลือดกินเนื้อ

เมื่อ “รากษส” พ่นลม...ทำให้รถบรรทุกคันนั้นเสียการทรงตัว
แล่นลงจากคอสะพานเหมือนงูเลื้อย แล้วก็พลิกคว่ำลงข้างทาง
โดยมีรถที่ท่านอาจารย์นั่งอยู่วิ่งตามหลังมา

ตามปกติแล้ว เมื่อท่านอาจารย์นั่งอยู่ในรถ
ท่านจะเจริญภาวนา อธิษฐานปาฏิหาริย์ “จักรแก้ว” จากศูนย์กลาง “พระธรรมกาย”
ให้คุ้มครองแก่ผู้ที่ร่วมเดินทางมากับรถที่ท่านนั่งอยู่ด้วยเสมอ

เมื่อ”รากษส” ที่ยืนพ่นลมอยู่นั้น
เห็น “จักรแก้ว” ที่กำลังหมุนอยู่โดยรอบรถยนต์ของท่านอาจารย์...เพื่อป้องกันภัยอันตราย
ทำให้ “รากษส” เกิดความหวาดกลัว และหยุดพ่นลม....

ขณะที่รถยนต์ที่ท่านอาจารย์นั่งอยู่กำลังแล่นผ่านไป
ท่านได้หันกลับไปดูรถบรรทุกที่คว่ำลงข้างทางนั้น

ท่านมองเห็นคนขับรถบรรทุก กำลังคลานออกมาจากที่นั่ง...โดยปลอดภัย
ทำให้ท่านรู้สึกโล่งใจ ที่คนขับรถบรรทุกปลอดภัย...จากการทำอันตรายของ “รากษส” นั้น

*** เรียบเรียงบางตอนจาก
บทความเรื่อง  วิธีเจริญภาวนาดูความเป็นไปของสัตว์โลกในกามภพ
จากหนังสือ  สมถวิปัสสนาภาวนา ตามแนวสติปัฏฐาน ๔ ถึงธรรมกายและพระนิพพานของพระพุทธเจ้า
« Last Edit: June 07, 2011, 06:00:24 PM by mr.surin »
ขอให้โลกนี้จงมีเเต่...ความดีงาม
ขอให้สิ่งชั่วร้ายเลวทรามทั้งหลาย...จงหมดไป
ด้วยอานุภาพของ
พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ

อานุภาพของ “จักรแก้ว”  (รัตนะ ๗ ของพระจักรพรรดิ)

ตอนที่ ๒
(จากประสบการณ์ของ...ผู้เจริญภาวนาวิชชาธรรมกาย)

.....ในคืนนี้ได้มีผู้ที่สนใจมาเข้ารับการฝึกเจริญภาวนาอยู่ ๖ - ๗ คน
หลังจากที่ได้สวดมนต์ไหว้พระเรียบร้อยแล้ว
วิทยากรท่านหนึ่ง ก็เริ่มให้คำแนะนำวิธีปฏิบัติภาวนาตามแนววิชชาธรรมกาย
...แก่ผู้มาเข้ารับการฝึกสมาธิภาวนาในครั้งนี้

ส่วนข้าพเจ้าได้เจริญภาวนา เข้ากลางของกลางไปจนสุดละเอียด
เมื่อ “เดินวิชชา” ไปได้พักใหญ่
จึงขยายข่าย “ญาณ” ตรวจสภาพจิต...ของผู้ที่มารับการฝึกสมาธิแต่ละคน

ข้าพเจ้าได้ทราบว่า...

หลายคนยังกำหนดนิมิตไม่ได้
บางคนจิตยังฟุ้งซ่าน ปรุงแต่งไปในเรื่องต่างๆ  ฯลฯ

และได้รู้เห็นขึ้นมาใน “ญาณทัศนะ” ว่า.....
ได้มีเหล่าวิญญาณที่เป็นมิจฉาทิฏฐิ ในบริเวณนั้น
พากันมารบกวน ขัดขวางการปฏิบัติธรรมในครั้งนี้ด้วย

ข้าพเจ้าจึงอธิษฐานเอา “จักรแก้ว”
..... ซึ่งเป็นสมบัติของ "พระจักรพรรดิ" มาใช้

โดยได้อธิษฐานให้ “จักรแก้ว” ไปเก็บเหล่าวิญญาณที่เป็นมิจฉาทิฏฐิพวกนี้มา
เพื่อที่จะได้อบรมให้รู้จักผลบุญ และ ผลบาป
เพียงแวบเดียวเท่านั้น “จักรแก้ว” ก็ปาฏิหาริย์มาอยู่ต่อหน้า

เมื่อวิญญาณที่เป็นมิจฉาทิฏฐิเหล่านั้น ...เห็นแสงสว่างของ “จักรแก้ว”
ต่างก็แสดงอาการร้อนรน เจ็บปวด

ข้าพเจ้าจึงจรดใจให้หยุดนิ่งแน่น เข้ากลางของกลาง “พระธรรมกาย”
แล้วอบรมสั่งสอนให้วิญญาณที่เป็นมิจฉาทิฏฐิพวกนั้น
ได้รู้ถึงผลบุญและผลบาป ว่า…

ผู้ที่ขัดขวางการบำเพ็ญคุณความดี ของผู้ที่กำลังปฏิบัติสมาธิภาวนา
..... อย่างที่พวกเจ้าทั้งหลายได้กระทำอยู่นี้
จะให้ผลเป็นบาปกรรมอันหนัก แก่พวกเจ้าทั้งหลาย

แต่ถ้าพวกเจ้าได้อนุโมทนาบุญ
ด้วยจิตยินดี ..... ในการทำคุณความดีนั้น
ผลบุญนี้จะทำให้พวกเจ้าทั้งหลาย ..... มีสภาพที่ดีขึ้นกว่าเดิม

ด้วยอำนาจแห่งธรรม อันสว่างไสว สงบเย็น ... ของ “พระธรรมกาย”
ทำให้วิญญาณเหล่านั้นเกิดสำนึกตัว
ถึงสิ่งที่พวกตนได้ทำการรบกวน ขัดขวางการปฏิบัติธรรมว่า...
เป็นบาปกรรมหนัก ควรเลิกละเสีย

วิญญาณเหล่านั้น จึงพากันอนุโมทนาบุญ
และยกมือไหว้แสดงความเคารพต่อ “พระธรรมกาย”
ที่เปล่งรัศมีธรรมอันบริสุทธิ์ ชุ่มเย็น มีแต่ความเมตตากรุณาต่อสรรพสัตว์ทั้งหลาย

เมื่อข้าพเจ้าเห็นว่า...
วิญญาณเหล่านั้นสำนึกตัวได้แล้ว และมีสภาพที่ดีขึ้นกว่าเดิมแล้ว
จึงอธิษฐานให้ “จักรแก้ว” ปล่อยวิญญาณเหล่านั้น...ให้เป็นอิสระ

*** เรียบเรียงบางตอนจาก
นิตยสารธรรมกาย ฉบับที่ ๔  เมษายน – มิถุนายน ๒๕๓๐
« Last Edit: June 07, 2011, 06:01:38 PM by mr.surin »
ขอให้โลกนี้จงมีเเต่...ความดีงาม
ขอให้สิ่งชั่วร้ายเลวทรามทั้งหลาย...จงหมดไป
พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ

Offline Apita

• Full Member
  • จิตพิสัย 9
จากภาพ เป็นจักรแก้วที่ทำจากหินจุยเจียใช่ไหมครับ

ไม่ทราบใครมีบ้าง ขอข้อมูลหน่อยว่าหาบูชาจากที่ไหน

"จักรเเก้ว" ...เเกะสลักจาก หินจุยเจีย (Rock Crysyal) ครับ

ถ้าอยากได้ไว้เพื่อเป็นอุปการะ...ในการบำเพ็ญบารมี
ลองอธิษฐานเข้าไปที่ ศูนย์กลางกาย

เเล้ว serch จักรเเก้ว ใน internet ดูนะครับ
ขอให้สมความปรารถนาครับ

:D  :D  :D
« Last Edit: August 21, 2011, 09:48:58 PM by mr.surin »

Offline Apita

ขอบคุณครับ

ถ้าหาได้แล้ว จะนำไปร่วมนั่งสมาธิที่วัดครับ

Offline หมุนขวาในหมุนขวา

• Newbie
  • *
  • จิตพิสัย 1
จากภาพ เป็นจักรแก้วที่ทำจากหินจุยเจียใช่ไหมครับ

ไม่ทราบใครมีบ้าง ขอข้อมูลหน่อยว่าหาบูชาจากที่ไหน

ผมเห็น ดร.มนัส จัดทำจักรแก้วเหมือนจะด้วยหินเขี้ยวหนุมานนะ หรือไม่ก็ไปหาตอนอบรมที่บ้านเธียรสวนก็ได้ครับ
รายละเอียดลองเข้าไปดูที่บล๊อคด้านล่างนี้

http://jakkraphat.blogspot.com/2011/09/5_22.html

Offline Cool-peet

• Sr. Member
  • ...หยุด เป็นตัวสำเร็จ...

ขออนุญาตถามแบบผู้ไม่รุ้

จักรแก้ว หมุยขวา นำคมนำไปหรือแหลมนำไปครับ จากภาพถ้าหมุนขวา จะเป็นแหลมนำไป  แต่ในที่ผมรู้มา (ขอไม่เอ่ยนะครับ เกรงจะกระทบ ผมยังทำใจไม่ได้  :D) เขาว่า หมุนขวา เอาคมนำไป...
ขอบารมีพระต้นธาตุ พระจักรพรรดิภาคผู้เลี้ยง ...

Offline หยุดในหยุด

• จิตพิสัย 94

จักรแก้ว หมุยขวา นำคมนำไปหรือแหลมนำไปครับ จากภาพถ้าหมุนขวา จะเป็นแหลมนำไป  แต่ในที่ผมรู้มา (ขอไม่เอ่ยนะครับ เกรงจะกระทบ ผมยังทำใจไม่ได้  :D) เขาว่า หมุนขวา เอาคมนำไป...

หมุนขวา โดยใช้ด้านแหลมหมุนไปก่อน แบบในรูปครับ 
ประกอบเหตุ  สังเกตผล  สนใจเถิด  ประเสริฐนัก
ประกอบในเหตุ  สังเกตุในผล  สนใจเข้าเถิด  ประเสริฐดีนัก
ประกอบที่ในเหตุ  สังเกตดูในผล  สนใจหนักเข้าเถิด  ประเสริฐยิ่งดีนัก

Offline หมุนขวาในหมุนขวา

• Newbie
  • *
  • จิตพิสัย 1

หากเอาคมหมุนไปก่อนก็หมุนซ้ายซิครับ หมุนซ้ายก็เป็นจักรของมาร รู้ผิดๆ ก็ยิ่งเสร็จมารเข้าไปหนักกว่าเดิม

คุณจอมยุทธ์เห็นแล้วใช่ไหมว่า วัดใหญ่ไม่มีความรู้อะไรเลย โดนจักรของมารจัดหนักเข้าไปเต็มๆ เริ่มค่อยๆเห็นอะไรชัดขึ้นแล้วใช่ไหม

เข้าใจถามเนอะ นี่แหละพอเราเริ่มวางศรัทธาที่มีอยู่ออกไปได้ จะเริ่มมองเห็นอะไรหลายๆอย่างมากขึ้น ดังนั้นให้ยึดวิชชาเป็นแก่น ดีสุด ชัวส์สุด ปลอดภัยสุด  ;)
« Last Edit: October 30, 2011, 09:34:55 AM by หมุนขวาในหมุนขวา »

Offline nineprem

• จิตพิสัย 8
ก่อนหน้านี้ผมเคยเข้าใจอย่างนี้ครับ..
"จักร" แปลว่า ล้อ ซึ่งส่วนประกอบของล้อมีอยู่ 3 อย่าง คือ
1. กง ก็คือขอบล้อ คือส่วนที่วงแหวนที่อยู่นอกสุด
2. กำ คือซี่ของล้อ
3. ดุม คือช่องว่างตรงกลางไว้ใส่เพลา

และหลังจากได้อ่าน จักกวัตติสูตร ในพระไตรปิฏก ซึ่งมีเนื้อหาตอนหนึ่งว่า

"...ดูกรภิกษุทั้งหลาย ท้าวเธอรับสนองพระดำรัสพระราชฤาษีแล้ว ทรง
ประพฤติในจักกวัตติวัตรอันประเสริฐ เมื่อท้าวเธอทรงประพฤติจักกวัตติวัตรอัน
ประเสริฐอยู่ จักรแก้วอันเป็นทิพย์ซึ่งมีกำพันหนึ่ง มีกง มีดุม บริบูรณ์ด้วย
อาการทุกอย่าง
ปรากฏมีแก่ท้าวเธอผู้สระพระเศียร ทรงรักษาอุโบสถอยู่ ณ
ปราสาทอันประเสริฐชั้นบน..."

ซึ่งก็ยิ่งทำให้ผมมั่นใจขึ้นอีกว่า "จักรแก้ว" ของพระเจ้าจักรพรรดิจะมีลักษณะเป็นล้อกลม ๆ แบน ๆ ใส ๆ มีลักษณะคล้าย ๆ รูปธรรมจักรที่เราเห็นทั่วไปน่ะครับ ไม่มีใบคม ๆ

แต่พอผมมาเห็นจักรแก้วของวิชชาธรรมกาย ก็เลยงงครับ เพราะมีลักษณะใบคม ๆ เหมือนของพระนารายณ์ เหมือนที่เคยดูละครจักร ๆ วงศ์  ๆ สมัยเด็ก
อีกอย่าง ถ้ามีลักษณะเป็นใบมีดอย่างนี้ ซึ่งก็ดูแล้วมีไม่กี่ใบ แล้ว คำว่า "มีกำพันหนึ่ง" คืออะไรครับ

ผมไม่มีเจตนาอันใดที่จะกล่าวล่วงเกิดวิชชาธรรมกายนะครับ เพราะผมก็หลวงปู่สดอยู่มาก ของจริง ๆ ข้างในอาจจะเป็นอย่างที่ทุกท่านกล่าวมาก็ได้ครับ ผมยังเข้าไม่ถึง
ก็เลยเพียงแต่สงสัยว่าจักรแก้วที่ในพระไตรปิฏกกล่าวไว้ กับจักรแก้วที่อยู่ในตัวตามวิชชาธรรมกาย เป็นคนละจักรแก้วหรือเปล่าครับ

ขออภัยครับ เขียนถูกเขียนผิด

ผมตั้งใจจะเขียนว่า ผมไม่มีเจตนาล่วงเกินวิชชาธรรมกาย เพราะผมก็ศรัทธาหลวงปู่สดอยู่มากครับ

Offline ต้นไม้เมตตา

• จิตพิสัย 109
  • เกิดใหม่ด้วยพระธรรมกายอุบัติอันอุดมบรมจักร
จักรแก้วของพระจักรพรรดินั้น เป็นพาหนะก็ได้ เป็นอาวุธก็ได้ ในคัมภีร์ก็มีนะครับ ประชาชนที่ทำผิด แค่เห็นจักรแก้วก็เกรงกลัวแล้ว

ไม่ได้ยกอ้างอิงมานะครับ แต่มีแน่นอน ลองหาดู

นั่นก็คือ จะสามารถปาฏิหาริย์เป็นอาวุธก็ได้ เป็นกงล้อจักก ก็ได้ครับ

Offline manman

• Jr. Member
  • **
  • จิตพิสัย 3
จักรแก้วอันเดียวกันพลิกกลับ บนเป็นล่าง ด้านแหลมก็เปลี่ยนแล้วครับ  ตั้งข้อสังเกตเฉยๆ

เรื่องการหมุน ผมก็ตั้งข้อสังเกตเหมือนคุณ manman ครับ ถ้าพลิกกลับอีกด้าน เอาคมหมุนไปก็หมุนขวาได้เหมือนกันครับ
ตามสามัญสำนึกการเอาคมหมุนไปดูคุ้นเคยกว่าครับ เหมือนกังหันลม

แต่ถ้าผู้เข้าถึง ที่ถูกต้องตามหลักวิชชาว่าแหลมนำไป ผมก็ไม่ขอแย้งครับ

Offline หยุดในหยุด

• จิตพิสัย 94
เรื่องการหมุน ผมก็ตั้งข้อสังเกตเหมือนคุณ manman ครับ ถ้าพลิกกลับอีกด้าน เอาคมหมุนไปก็หมุนขวาได้เหมือนกันครับ
ตามสามัญสำนึกการเอาคมหมุนไปดูคุ้นเคยกว่าครับ เหมือนกังหันลม

แต่ถ้าผู้เข้าถึง ที่ถูกต้องตามหลักวิชชาว่าแหลมนำไป ผมก็ไม่ขอแย้งครับ

ลองสังเกตใบพัดของพัดลมแบบตั้งพื้นที่บ้านดูครับ ว่าหมุนไปทิศทางไหน  แล้วใช้ด้านแหลมหรือด้านคมหมุนครับ

ได้คำตอบแล้วมาบอกกันบ้างนะครับ ^_^

« Last Edit: November 20, 2011, 09:38:05 PM by หยุดในหยุด »
ประกอบเหตุ  สังเกตผล  สนใจเถิด  ประเสริฐนัก
ประกอบในเหตุ  สังเกตุในผล  สนใจเข้าเถิด  ประเสริฐดีนัก
ประกอบที่ในเหตุ  สังเกตดูในผล  สนใจหนักเข้าเถิด  ประเสริฐยิ่งดีนัก