Author Topic: อานุภาพของ “จักรแก้ว” (รัตนะ ๗ ของพระจักรพรรดิ)  (Read 33169 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ธนกฤต สกลธีรกุล

• Newbie
  • *
  • จิตพิสัย 1
เท่าที่เคยเห็นจักรแก้ว  ลายไม่ได้เป็นแบบนั้น

Offline ธนกฤต สกลธีรกุล

• Newbie
  • *
  • จิตพิสัย 1
รัตนทั้ง 7 ถึงเวลาคับขันรัตนจะทำหน้าที่เอง เราไม่ได้สั่งเลย
ผมเองธุดงค์ในป่า  ..ได้ไปสถานที่หนึงเหมาะในการบำเพ็ญเพียรมาก  จึงอาศัยสถานที่นั้นในการนั่งสมาธิกัน  เราไปด้วยกัน 3 องค์  พออยู่ไปๆ  ..รู้ว่าเรากำลังถูกต่อโรคมาลาเรีย  ผมเองไม่อยากให้ใครเป็นโรคมาลาเรีย  จึงอธิฐานป้องกันไว้  ..แต่ก็ถูกลบกวนทุกวัน  จึงตัดสินใจทำวิชชาเก็บ  ระหว่างทำวิชชาก็รู้ว่าไม่ใช่อย่างที่คิด  ก็รู้ว่าจะอยู่ที่นั้นได้ไม่เกิน 4 วัน  วันที่ 4 ก็เหลือพระเพียง 2 องค์ วันนั้นผมนั่งสมาธินานผิดปกติ คือนั้งตั้งแต่ 2 ทุ่มจนถึงเที่ยงคืน  กำลังจะออกกรรมฐานก็เห็นขุนพลแก้วขึ้นมาที่ศูนย์กลางกาย  เราก็คิดว่าก็ดีนะได้มีขุนพลแก้วขึ้นมาคุ้มครอง  พอลืมตาก็มีพระอีกองค์มาบอกว่า "ให้เราออกจากที่นี่ด่วน  เราสู้เค้าไม่ได้"  ผมเองก็ยิบนาฬิกาขึ้นมาดูก็เห็นว่าเที่ยงคืนแล้ว จึงบอกไปว่า "นี่ก็เที่ยงคืนแล้วนะ  เราออกไปตอนนี้  หกโมงเช้าก็ยังไม่พ้นชายป่าเลย  ดีไม่ดีอาจจะหลงป่าตาย  มีทางเดียวนั่ง"  ส่วนพระองค์นั้นก็บอกต่อว่า "คนที่มาเตือนนั้บอกว่าบารมีท่านไม่พอ  ท่านจะไปอาราธนาอีกองค์ที่บารมีสูงกว่ามาช่วย"  หลังจากนั้นเราก็นั่งสมาธิกัน  ผมเห็นทั้งจักรแก้ว  มาแก้ว  ขุนพลแก้ว  ออกไปสู้กัน  เหมือนหนังจักรๆวงค์ๆเลย  สู้กันแหลกราน  สุดท้ายทางผมแพ้  ข้างในดับวูบ  สักพักก็ไม่รู้ใครลงมาช่วย ฉัพพรรณรังษีสว่างไสว  แถวสีเหมือนต้นฐาตุ  สู้กันสักพัก  ไม่มีใครแพ้ใครชนะ  ได้แต่ประคองเท่านั้น  ..พอเช้าเราก็รีบหนีออกจากป่ากัน  ไม่เหยียบที่นั้นอีกเลย

Offline laichazeng

• Sr. Member
  • จิตพิสัย 24
ถึงคุณธนกฤต สกลธีรกุล ครับ
ผมขอเอาใจช่วยให้คุณใช้จักรแก้ว ม้าแก้ว ขุนพลแก้ว ให้ชนะเวลาอยู่ในป่านั้นไห้ได้นะครับป่านั้นคุณจำชื่อป่าและเส้นทางได้ไหมครับบอกกันได้เลยครับ วันนี้คุณอาจจะทำได้ดีกว่าวันก่อนที่คุณเคยโพสต์ว่า.....หลังจากนั้นเราก็นั่งสมาธิกัน  ผมเห็นทั้งจักรแก้ว  มาแก้ว  ขุนพลแก้ว  ออกไปสู้กัน  เหมือนหนังจักรๆวงค์ๆเลย  สู้กันแหลกราน  สุดท้ายทางผมแพ้  ข้างในดับวูบ  สักพักก็ไม่รู้ใครลงมาช่วย ฉัพพรรณรังษีสว่างไสว  แถวสีเหมือนต้นฐาตุ  สู้กันสักพัก  ไม่มีใครแพ้ใครชนะ  ได้แต่ประคองเท่านั้น...... 
ผมชอบอ่านนะครับ เวลาที่คนได้เข้าถึงธรรมกายของตนเองจริงจริงแล้วมาเล่าเรื่องประสบการณ์ในการฝึกวิชชาธรรมกายในป่าใหญ่ครับ ยิ่งใช้รัตนะทั้งเจ็ดของตนเองเป็นได้ ยิ่งน่าติดตามครับ การเล่าเรื่องของคุณนั้นผมคิดว่าคนผู้ชำนาญทางวิชชาธรรมกายระดับปฏิบัติหลายคนในเวปบอดนี้เขาอ่านเรื่องของคุณแล้วเขาสามารถบอกได้เลยว่าคุณใช้รัตนะเจ็ดได้จริงหรือไม่ได้จริงครับและเรื่องของคุณจริงกี่เปอร์เซ็นต์ครับ แต่โดยรวมผมว่าดีครับที่มาเล่าให้ฟังครับอย่างมั่นใจในตัวคุณเอง และการเล่าเรื่องของคุณที่พบเจอจริงจริงในป่าใหญ่ผมว่ามันก็ช่วยให้คนที่เชื่อมั่นในวิชชาธรรมกายแต่ยังไม่เข้าถึงธรรมกายของตนเองนั้นเพิ่มความสัทธาด้านดีและเพิ่มสัมมาทิฏฐิให้เข้มแข็งมากขึ้นครับและเพิ่มความมั่นใจว่าการปฏิบัติวิชชาธรรมกายนั้นทำให้เข้าใจพระไตรปิฏกและอรรถกถาได้อย่างแม่นยำทีเดียวครับ

Offline ต้นไม้เมตตา

• Hero Member
  • จิตพิสัย 108
  • เกิดใหม่ด้วยพระธรรมกายอุบัติอันอุดมบรมจักร
เรื่องแนวๆนี้ จะพูดกันพอสมควร ในหมู่ลูกศิษย์หลวงป๋า ยุคต้นสถาบันครับ หลายๆท่านมีประสบการณ์ดังที่กล่าวมาจริงครับ ทั้งคนรุ่นหนุ่มสาว (ยุคนี้กลายเป็นลุงป้ากันหมดละครับ)

แต่พักหลังไม่นิยมพูดกัน เพราะว่าหลวงป๋าเองก็พยายามให้ลูกศิษย์ลูกหา น้อมเข้าสู่ "แก่น" สมถวิปัสสนาซะมาก ไม่ค่อยให้พูดถึงเรื่องอดีตชาติ การรู้เห็นอะไรมากนัก ท่านรู้ ท่านจะทักเตือนบ่อยๆว่า "อย่ายึดติด" หรือจะพูดกันเองๆระหว่างลูกศิษย์กับครูบาอาจารย์ในที่ปฏิบัติซะมากกว่าครับ

ส่วนตัวเคยลงไปบ้านป่าแถวภาคใต้ เจอคนลองของเล่นควายธนู เรามีสติพิสดารกายเรื่อยๆ และช้างแก้วปาฏิหาริย์กายมาช่วยครับ ควายธนูกระเด็นติดข้างฝา แตกเป็นเสี่ยงๆ เหลือแต่หัวควาย

สมัยหลวงป๋าไปอินโด มีคนลองของ ปล่อยนกคุณไสย์บินมาชนหน้าอกหลวงป๋า จักรแก้วตัดคอนกคุณไสย์หัวขาดต่อหน้าต่อตาครับ หลวงพ่อชาวอินโดถึงกับอุทานว่า "Headless Black magic"

สำหรับผู้ใหม่ๆ นับว่าเป็นการบอกเล่าที่น่าสนใจ เสริมศรัธา ... ส่วนตัวผมเองก็ไม่ได้ตื่นเต้นอะไรกับเรื่องพวกนี้นะครับ เพราะชินซะแล้ว แต่ก็บอกกล่าวว่า..... เป็นไปได้จริงครับ

เสริมครับ ในการทำวิชชา การคำนวนจักรพรรดิรัตนะเจ็ด มาใช้ในการทำวิชชา คือพื้นฐาน ที่ต้องทำกันอยู่ตลอดเวลาครับ สาธุ

คุณต้นไม้เมตตามาให้ความรู้เพิ่มดีมากเลยครับแต่คุณธนกฤตเขาใช้จักรแก้วม้าแก้วขุนพลแก้วสู้อย่างไรครับคือ ใช้ขุนพลแก้วขี่ม้าแก้วและขุนพลแก้วถือจักรแก้วด้วยแบบนี้เหรอครับหรือปล่อยให้จักรแก้ว ม้าแก้ว ขุนพลแก้ว เรียงแถวสู้ไปทีละอย่างโดยไม่แตะกันเลยและข้างในดับวูบมันเป็นอย่างไรครับมันเย็นไหมครับและคุณต้นไม้เมตตาใช้ช้างแก้วของกายไหนมาปาฏิหารย์สู้ควายธนูครับแล้วควายธนูถูกทำลายไปจะส่งผลให้เจ้าของที่ปล่อยควายธนูเป็นอย่างไรครับและคุณต้นไม้เมตตาใช้ตาของกายไหนดูว่าควายธนูกำลังสู้กับช้างแก้วนะครับ  ส่วนหลวงป๋าท่านก็เก่งมากเลยครับใช้จักรแก้วโดดโดดอย่างเดียวเลย

แต่อาจารย์พระป่าไทยคือหลวงปู่มั่นท่านใช้เพียงฌานอันเป็นอจินไตยทำให้จิตมีพลังก็ชนะสิ่งใดในป่าและพวกไสยศาสตร์ได้นะครับ  เรื่องฌานและเรื่องรัตนะทั้งเจ็ดยังน่าสนใจมากครับ ผมหวังว่าจะมีคนใช้รัตนะทั้งเจ็ดเป็นมาเล่าประสบการณ์การใช้รัตนะแต่ละอย่างว่าได้ผลส่วนตนกันอย่างไรครับเพราะใช้ได้ตลอดชีวิตแน่ถ้าถึงเวลาต้องใช้ครับ เราก็ไม่ได้ยึดติดตามที่หลวงป๋าสอนไว้นะครับแต่เล่าความจริงได้ครับ และผมก็หวังว่าคนอื่นอื่นเขาคงกล้าถามเรื่องรัตนะทั้งเจ็ดกับคุณต้นไม้เมตตาและคุณธนกฤตให้มากมากครับกระทู้นี้จะได้เพิ่มความรู้มากขึ้นด้วยครับ  :D :D :D ;D  :laugh: :laugh: :) :)
« Last Edit: September 22, 2016, 12:07:40 AM by laichazeng »

• เกิดใหม่ด้วยพระธรรมกายอุบัติอันอุดมบรมจักร

มีอีก ในกรณีรัตน ๗ ช่วยทำวิชชารบ .... ก็ดังที่กล่าวว่า การคำนวนจักรพรรดิรัตน ๗ เป็นพื้นฐานในการทำวิชชา ...

นั่นก็คือ เราสามารถที่จะเห็นรัตน ๗ สู้กันกับ "เขา" ได้ ... แต่ไม่ค่อยมีใครจะไปกำหนดดูกัน เพราะเพ่งดูแต่ที่สุดละเอียด ใจกลางนิโรธ คล้ายกับนักวิทยาศาสตร์ กำลังถอดรหัส DNA ประมาณนั้นครับ ...

เพราะหากเราไปกำหนดดู ก็จะทำให้วิชชาไม่ละเอียดพอ และจะไม่ทันเขา อาจถูกสอดละเอียดได้ ธรรมกายดับวูบได้ ... ซึ่งก็มีวิธีแก้อยู่ ... แต่ที่สมควรแล้ว กำหนดวิชชาละเอียดๆ ก็เห็นธาตุธรรมแบบละเอียดๆ มากมายหลายลักษณะกว่าที่จะไปกำหนดดูอะไรอื่นๆแล้วครับ ... อื่นๆที่ว่า ก็เช่น ดูรัตน ๗ ประมูลฤทธิ์กัน กำหนดพิจารณากายดำๆแปลกๆของเขา กำหนดดูเหตุการณ์ต่างๆของเขา ...

*** แม้กระทั่ง การข้ามแดนไปดูธาตุธรรมในถิ่นของเขา ทำได้ แต่ไม่ควรทำ และคงมีไม่กี่ท่าน ที่ทราบวิธีไปดู ***

และหากถามว่าผมใช้ช้างแก้วของกายไหนมาปาฏิหารย์สู้ควายธนู ก็ต้องบอกว่า ของกายที่สุดละเอียด ในขณะจิตนั้น
เพราะจำเป็นต้องตั้งสติพิสดารกายเป็นพื้นฐานอยู่เสมอ ซึ่งเป็นพื้นฐานในขั้นตอนทำวิชชารบ (จองถนน พิสดาร ปาฏิหาริย์ ทับทวี ) แล้วเราก็ตั้งวิชชาเป็น ไว้อยู่เสมอ รัตน ๗ ก็จะทำหน้าที่ปาฏิหาริย์กายไปเองครับ

ผู้ที่เป็นเจ้าของควายธนู ไม่แน่ใจว่าขณะนั้น เป็นเช่นไร แต่จากที่พอจะทราบด้วยการเห็นเหตุภายในอยู่บ้าง เจ้าของ ก็อาจจะช้ำใน ถึงขั้นกระอักเลือดได้ครับ เพราะธาตุมันแตก เราเห็นหน้าเขาในสมาธิแล้ว ในส่วนหยาบ บังเอิญก็ได้เห็นเขาในสภาพที่หมดสภาพจริงๆ ( เราก็แผ่เมตตาไป ไม่ได้โลกสวย แต่พิจารณาว่า นี่ภัยในวัฏฏะ )

Offline สิบศูนย์

• Newbie
  • *
  • จิตพิสัย 8

สาธุครับ คุณต้นไม้เมตตา   และคนผู้เห็นภัยในวัฏสงสารหรือสังสารวัฏหรือสงสารวัฏ  ย่อมเป็นคนไม่ประมาทในชีวิตแน่นอนครับ ;D ;D
« Last Edit: September 26, 2016, 01:18:33 AM by laichazeng »

Offline สิบศูนย์

• Newbie
  • *
  • จิตพิสัย 8
ขอสอบถามคุณต้นไม้เมตตาเพิ่มเติมครับ
ตอนที่ถูกควายธนูเล่นงาน ตอนนั้นคุณต้นไม้เมตตาได้แขวนพระเครื่อง หรือพระของขวัญไว้บ้างหรือเปล่าครับ

คือสำหรับคนที่ยังทำวิชชาไม่ได้ ลำพังพระขวัญ เช่นพระของขวัญของหลวงป๋า จะป้องกันคุณไสยเหล่านี้ได้มั๊ยครับ

Offline BunRaksa

• Jr. Member
  • **
  • จิตพิสัย 32
ตั้งข้อสังเกต...ครับ

คนไทยเองก็มองสมเด็จพระนเรศวร ว่า...เป็นคนดี เสียสละ ..ฯลฯ ออกรบเพื่อรักษาแผ่นดินไทยให้คนไทยได้มีแผ่นดินอยู่สุขสบาย
ในมุมมองของคนพม่า ลาว ล้านนา ล้านช้าง พวกเขาก็มองว่า.. คนไทยเป็นศัตรูทียกกองทัพไปรุกราน ทำให้ครอบครัวเขาพลัดพราก กวาดต้อนคนมาเป็นทาส แย่งสมบัติของเขามา ต้องหวาดกลัวความตาย อยู่ไม่เป็นสุข ฯลฯ

คนดี มีคนชั่วเป็นศัตรู
คนชั่ว มองว่า..คนดีเป็นศัตรู เมื่อเห็นใครทำดี คัน(ใจ)ขึ้นมาทันที

แต่.. คนดี เมื่อเห็นคนชั่ว ไม่คันนะ

ในสายวิชชาธรรมกาย ก็มีความไม่ถูกกัน ไม่ถูกกันมาจากข้างใน... ใครๆไม่มีตาทิพย์ สังเกตเอาจากของหยาบๆอย่างความเป็นอยู่ภพมนุษย์นี่ก็ได้ (อะไรๆ บนโลกมันเป็นของมันอยู่แล้ว ดูๆเหมือนว่าจะแก้อะไรได้ เหมือนเล่นขายของ)

สิทธิ

• **
คำพูดของหลวงปู่สดฯ หลายท่านคงเคยได้ยินมาแล้ว... "ข้างนอกก็ปฏิบัติไป ข้างในก็ประพฤติไป"

ครั้งหนึ่งกำลังเดินไปฉันเพล แต่ก่อนหน้านั้นสังเกตเห็นยักษ์ตัวใหญ่ สีดำทั้งตัว เครื่องแต่งกายแบบยักษ์ๆก็ดำ อาวุธกระบองมันก็ดำ ตัวใหญ่สูงเท่ายอดตาลลิบๆ เห็นมานานแล้วตามผมมานาน ยึกยักๆ อยู่ห่างๆ

ครั้งนี้มาเผชิญหน้ากัน (ใจคิดว่า..วันนี้จะต้องมีรบกันแน่ๆ: ของหยาบต้องเผชิญวาทะกับใคร) กายละเอียด (ใช้แค่กายทิพย์) ไม่ได้รู้สึกกลัวหรอก เหาะขึ้นไปเทียมหน้ามัน มือล้วงเข้าไปในท้อง (ศูนย์กลางกาย) ได้ศรพระนารายณ์ เหนี่ยวลูกศรออกไป ใจก็เป็นลูกศรนั้น ผ่ายักษ์ตัวนั้นตายออกเป็นเสี่ยง...

ในส่วนหยาบ กำลังเดินไปฉันเพล มีหลวงพ่อรูปหนึ่ง แกชอบพูดเกทับคน แสดงความโกรธฟึดฟัดๆ (ครอบคนอื่นด้วยวาจา และท่าทาง หวังให้คนอื่นกลัว)  แกเดินมา..เจอกันตรงทางร่วมพอดี นิสัยเดิมชอบพูดข่มคนให้กลัว ก็แสดงออกมาทันที... ผมก็เฉย นิ่ง ปล่อยให้แกพร่ำไป แวบนึงใจนึกออกจะทำให้หลวงพ่อนี้เลิกโม้สักที  (ผมถูกงูกัด เขี้ยวมันฝังอยู่ในเนื้อเวลาเดิน ชายจีวรมันเกี่ยว ทำให้รู้สึกขัดๆ เลยคิดว่าจะทำให้หลวงพ่อขี้โม้เลิกพูด) ผมหยุดเดิน เเล้วดึงเขี้ยวงูที่มันติดขาอยู่ออก ยาวประมาณ 1 cm. ยกชูให้แกเห็น ... แกเลิกพูด หุบปากเงียบเลย เดินไปศาลาหอฉันไม่พูดอะไรกัน

"ข้างนอกก็ปฏิบัติไป ข้างในก็ประพฤติไป"
« Last Edit: October 01, 2016, 09:38:09 PM by BunRaksa »
สิทธิ

ขอสอบถามคุณต้นไม้เมตตาเพิ่มเติมครับ
ตอนที่ถูกควายธนูเล่นงาน ตอนนั้นคุณต้นไม้เมตตาได้แขวนพระเครื่อง หรือพระของขวัญไว้บ้างหรือเปล่าครับ

คือสำหรับคนที่ยังทำวิชชาไม่ได้ ลำพังพระขวัญ เช่นพระของขวัญของหลวงป๋า จะป้องกันคุณไสยเหล่านี้ได้มั๊ยครับ

แขวนครับ เป็นพระผงของขวัญธรรมดาๆ จันทร์ลอย รูปหลวงปู่ และรูปพระ ของทางวัดนี่แหละครับ และจุยเจียองค์พระ ดวงแก้วองค์เล็กๆ

พระผงของขวัญ ป้องกันคุณไสย์ได้แน่นอน แม้เครื่องรางของขลังอื่นๆ หากมาอยู่ใกล้พระของขวัญ อาจจะจืดลงได้ ที่ร้าย ก็กลายเป็นดี ที่ดีก็ดียิ่งๆขึ้นไป

แต่บางครั้ง บางคราว อำนาจของธาตุธรรม กรรมดี กรรมชั่ว ก็ช่วงชิงกันทำหน้าที่ ในระดับบุญศักดิ์สิทธิ์ บาปศักดิ์สิทธิ์ ก็คาดเดาได้ยาก ว่าจะเป็นเช่นไรครับ

แม้ตัวเปล่า ก็จงมั่นใจใน ศีล สมาธิ ปัญญา ของตนๆ อย่าได้ลังเล วิจิกิจฉา ...  แต่การมีพระของขวัญ หรือกายสิทธิ์สัมมาทิฏฐิ ติดตัวไว้ ย่อมเป็นส่วนเสริมที่สำคัญมากเลยทีเดียวครับ ...

บางท่านอาจจะสงสัย อ้าวทำไม อยู่ๆ ถึงโดนลองของ ?? คืองี้ครับ เราเป็นคนต่างถิ่นแวะเวียนไปเที่ยวพักผ่อน และสอนสมาธิ พอข่าวนี้แพร่ออกไป มีพวกขาใหญ่เล่นอาคมสายใต้อยู่ เขาคงนึกสนุกอยากลองของขึ้นมานั่นเองครับ ... ผมว่า ถ้าตอนนั้น เอานักเลงมาตีหัวผม ก็คงไม่รอด ... แต่ดันส่งควายธนูมาขวิดนี่ กลายเป็นตัวเขาเองที่แทบไม่รอด ... ได้โอกาสพิจารณาภัยในวัฏฏะกันไปครับ

ไสยเวทย์สายใต้ก็พอเห็นมาบ้างครับ พวกรักษาโรคด้วยใบไม้กับกิ่งหญ้า ตีๆที่จมูก ซักพักมีตัวประหลาดๆสีขาวๆเดินออกมาเข้าใบไม้ ก็จะกลายเป็นเลือดไปครับ แปลกดี

ไสยเวทย์ลง นะ หน้าทอง ของปู่ไสว วัดปรีดารามยายส้ม ก็เคยเห็น เคาะทีเดียว ทองหายเข้าหน้าผาก ทะลุเข้ากะโหลก เอ็กเซเรย์เห็นภายใน 4 ชม. ตายแล้วพรมน้ำมนต์ที่กะโหลก ยังเห็นรอยแผ่นทอง

หรือจะเป็นทิพย์มนต์ ที่เอาไว้เรียกพวกธาตุกายสิทธิ์ พญาเหล็กต่างๆ ก็ทำกันได้หลายๆท่านมากครับ มีการเรียนการสอนกันได้จริง

พอได้ยกครูอาคมแท้ๆซักท่าน พอไปครูพักลักจำจากใคร ก็อาจจะทำตามกันได้อีกครับ

ปิดท้าย คาถาอาคม (ที่มีครูจริงๆ) หยาบกว่าสมาธิ เป็นศาสตร์สากล ไม่จำเป็นต้องเกี่ยวพันกับศาสนาหรือลัทธิความเชื่อใดๆ ใช้ในทางไม่ดี ก็บาปกรรมไปเอง ใช้ในทางที่ดี หากจะนำมาใช้ ใช้ในฐานะอิทธิวิธี เป็นเพียงส่วนเสริม แบบโลกิยะๆ ครับ

• **
แม้ตัวเปล่า ก็จงมั่นใจใน ศีล สมาธิ ปัญญา ของตนๆ อย่าได้ลังเล วิจิกิจฉา ...  แต่การมีพระของขวัญ หรือกายสิทธิ์สัมมาทิฏฐิ ติดตัวไว้ ย่อมเป็นส่วนเสริมที่สำคัญมากเลยทีเดียวครับ ...

ตามประสบการณ์ของผมขอสนับสนุนคำพูดของคุณต้นไม้เมตตา..คับ

"ศีล สมาธิ ปัญญา" เริ่มแต่ ทาน ศีล ภาวนา, ศีล สมาธิ ปัญญา, อธิศีล อธิจิต อธิปัญญา, ปฐมมรรค มรรคจิต มรรคปัญญา, ธรรมโคตรภู พระโสดาฯ พระสกิทาคาฯ พระอนาคามีฯ พระอรหัตต์ ตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ฯลฯ เรื่อยไป... คุณธรรมฝ่ายบุญเหล่านี้ที่จะเป็นเกาะเป็นที่พึ่งให้กับตัวเราเองได้  ในขณะที่ต้องบำเพ็ญบารมีอยู่ (ยังไม่บรรลุมรรคผล) การมีกัลยาณมิตรทั้งหยาบและละเอียด เป็นสิริมงคลอย่างมากมาย แม้พระพุทธเจ้ายังตรัสสอนในมงคลสูตร บาทแห่งพระคาถาแรก ว่า..
อะเสวนา จ พาลานัง  ปัณฑิตานัญจะ เสวนาฯ  เอตัมมังคลมุตตมัง

...ในขณะที่เราแสวงหา เพื่อนดีๆหวังเพื่อให้ช่วยเหลือตนในส่วนหยาบและละเอียนั้น เราก็ต้องพัฒนาคุณธรรม(บุญ บารมี)ตัวเองให้สูงขึ้นด้วย เพราะสัตว์โลกอื่นหวังได้มิตรที่มีคุณธรรมสูงด้วยเช่นกัน(สัตว์โลก ลงกันโดยธาตุ)... ถ้าเราประพฤติตัวไม่ดี ผิดศีลธรรม เลวไหล เพื่อนไม่ว่าจะหยาบหรือละเอียด เมื่อธาตุธรรมไม่ลงกันแล้ว เขาก็ไปเหมือนกัน..
« Last Edit: October 03, 2016, 02:32:02 PM by BunRaksa »
สิทธิ

สาธุครับ ท่าน BunRaksa  :D  ;D  :)