Author Topic: ขออนุญาติถามท่านผู้รู้ครับ  (Read 12468 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline jetiya

• Newbie
  • *
  • จิตพิสัย 0
1) กายหยาบของหลวงพ่อวัดปากน้ำ ปัจจุบัน มีส่วนในการทำวิชชาของหลวงพ่อหรือไม่อย่างไรครับ

2) กายหยาบของผู้ปฏิบัติวิชชาธรรมกายท่านอื่นๆ ยังเก็บรักษาขันธ์เหล่านั้น  หรือว่า เผาไปแล้วทุกรูปครับ

3) มีการถกเถียงกันเรื่อง ปัจจุบันนี้ หลวงพ่อสด ท่านอยู่ที่ใดในภพสาม แล้วข้อสรูปที่ถูกต้องเป็นอย่างไรครับ

4) มีใครเจอมารตัวจริงเสียงจริง และประสบการณ์ของจริงจะเล่าให้ทราบบ้างไหมครับ

5) การค้นเข้าไปในกายสุดหยาบสุดละเอียด คำนวณเข้าไปที่ กาย เถา ชุด ชั้น ตอน ภาค พืด  คงไม่สามารถสร้างหน่วยวัดแบบเป็นตัวเลขทางคณิตศาสตร์ได้ ขอเรียนถามว่า จะขยับจากเถาเป็นชั้นได้นั้น อาสัยความรู้สึกใช่ไหมครับ

6) ไปอ่านเจอเรื่องคำนวณเม็ดฝนจากหนังสือเล่มหนึ่ง โดยอาศัยการธรรมเป็นสื่ิอ นั้นคำนวณอย่างไร ใครพอมีประสบการณืบ้างครับ

7) การเห็นนิมิตที่เกิดขึ้นในระหว่างทำสมาธิภาวนานั้น มีทั้งนิมิตที่เกิดประโยชน์ และนิมิตที่ถูกภาคดำเขาสอดละเอียดมาสร้างภาพ เราจะแยกแยะได้อย่างไรครับ

8) หากต้องการจะตามหา บรรพบุรุษผู้ล่วงลับไปแล้วนั้น ใช้กายใดเป็นสื่อในการติดต่อ และมีขั้นตอนการเดินวิชชาอย่างไรบ้างครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

Offline phon

• Hero Member
  • จิตพิสัย 79
บางข้อมีคนกล่าวไว้แล้ว ผมจะบอก เท่าที่ผมรู้จากประสบการณ์ตรงของผมเองครับ

4) มีใครเจอมารตัวจริงเสียงจริง และประสบการณ์ของจริงจะเล่าให้ทราบบ้างไหมครับ

มารตัวจริงเสียงจริง เป็นแบบไหน ผมไม่รู้

ช่วงก่อนที่ผมจะได้ฝึกสมาธิอย่างจริงจัง

ผมเห็นกายของผม นั่งอยู่ในท้องของผม ตลอดเวลา เป็นเวลา 3 วัน 3 คืน
วันหนึ่ง ก่อนอาบน้ำ มองไปที่ประตูห้องน้ำเห็นภาพหน้าปีศาจลุกเป็นไฟ ที่ประตู
ผมไม่ได้ตกใจอะไร เพียงแต่เห็นแล้ว สะดุดเท่านั้น

ต่อมา รู้ แต่ว่า เวลานั่งสมาธิ แล้ว เราไม่ได้คำนวณ ทำให้ เราทำวิชชา ช้ากว่า

เขาส่งวิชา ของเขามาเป็นขั้นเป็นตอน

ทำให้เรานั่งสมาธิ ไม่นิ่งพอ แล้ว ทำให้ลืมคำนวณ พอเราทำวิชชาช้ากว่าเขา

ก็จะโดนแบบว่า มีอะไรมาชน ทำให้รู้สึกกระตุก

บางคนนั่งสมาธิ แล้วหลับ เพราะว่า ไม่ได้ท่องวิชชา หรือคำนวณ
ก็โดนมารทำให้ขาดรู้ ก็จะหลับไป แล้ว ไม่รับรู้อะไร สักพัก ก็จะตื่นขึ้นมา
แต่ว่า ไม่ได้อะไร เสียเวลาเปล่า

บางครั้ง ในการนั่งสมาธิ ทำไม่ถูกขั้นตอน ไม่ได้ อาราธนาบารมีของพระพุทธเจ้า องค์ต้นๆมาช่วย

เวลาลงนั่ง กายจะโดนทำให้หมุนซ้าย ทำให้นั่งสมาธิไม่ได้

บารมีของเราสู้มารไม่ได้ ต้องอาศัยองค์ต้นๆมาช่วย

ผลเวลา นั่งสมาธิเสร็จ จะรู้สึกมึน เหมือนโดนกด ดังนั้น วิธีแก้ให้ท่องคาถาแก้วสารพัดนึก

วันหนึ่งท่องบ่อยๆครับ

มีอีกหลายอย่าง ครับ

มารมานอกสมาธิ ก็คือ มาในชีวิตประจำวัน

ในการทำกิจกรรมต่างๆ มีการพบปะผู้คน ก็มีการกระทบ ก็ทำให้ใจของเรา เกิดอาการ โกรธ หรือ โลภ

ถ้าเรามีสติรู้เท่าทัน ก็ชนะ อาการแสดงออกคือเฉย แต่ว่า รู้ว่า มีอะไรมากระทบ

ถ้าไม่มีสติ ก็จะแสดงอาการโกรธ หรืออาการไม่พอใจ ออกไป ถือว่า แพ้ โดนมารกระทำ

สรุปแล้ว เรื่องเล่า มีมากมาย เล่าอย่างไรก็ไม่จบครับ

5) การค้นเข้าไปในกายสุดหยาบสุดละเอียด คำนวณเข้าไปที่ กาย เถา ชุด ชั้น ตอน ภาค พืด  คงไม่สามารถสร้างหน่วยวัดแบบเป็นตัวเลขทางคณิตศาสตร์ได้ ขอเรียนถามว่า จะขยับจากเถาเป็นชั้นได้นั้น อาสัยความรู้สึกใช่ไหมครับ

สามารถ สร้างได้ ในช่วงแรกๆที่ยังคงทำวิชชช้าอยู่ ตอนหลังๆใช้การประมาณค่าหรือว่า ความรู้สึกเอาครับ

อาศัยความรู้สึก เพียงแต่ว่า ทำให้เห็นแบบละเอียด ช้าๆเพียงครั้งเดียวพอ พอรู้แล้ว ครั้งต่อไป

ก็ทำแบบเร็ว แล้วก็ใช้ความรู้สึก เพราะว่ารู้แล้วว่าทำอย่างไร

ทำกายเถา ชุด ชั้น ตอน ภาค พืด ยังไม่ยาก เพราะว่า ยังช้าอยู่

ไม่ขอกล่าวรายละเอียดว่าจะเห็นกายเป็นอย่างไร กายเถา ทุกคนรู้ในหนังสือกล่าวไว้

กายชุด กายชั้น ..  ต้องรู้เองเห็นเอง
(ไม่อย่างนั้นจะเป็นว่า คิดเอาเอง ไม่ได้เห็นจากสมาธิ)

ตรงที่ ทำวิชชา

เข้าจองถนน พิสดาร ปฏิหาร ทับทวี ตรงนี้ ต้องเห็นจริงๆก่อน ต่อมาใช้ความรู้สึกครับ

รู้สึกว่า 1 เสี้ยววินาที พิสดารขึ้นมา เป็นล้านๆองค์ แล้ว เรารู้ด้วยว่า กี่ล้านองค์เพราะว่า เห็นขึ้นมาอย่างนั้น

คนไม่เคยผ่านขั้นตอนนี้ ก็จะไม่รู้ ต้องคนที่เคยผ่าน

วิชชาตรงนี้ คนที่ไม่เคยฝึกถึง พูดอย่างไรก็ไม่รู้ ถึงบอกว่า รู้ได้เฉพาะตน
 (เดี๋ยวมีคำถามตามมามากมาย ขอให้ไปถามหลวงป๋า หรือว่า อาจารย์ของแต่ละท่านเองนะครับ)

ผมเห็นของผมอย่างนี้ ยังไม่ได้กราบเรียนถามหลวงป๋า

บางศัพท์ ผมใช้เวลา 2 ปีกว่าจะรู้ความหมายที่แท้จริง พอรู้ แล้ว ก็แน่ใจว่า ถูกต้องแน่นอน

Offline ต้นไม้เมตตา

• จิตพิสัย 108
  • เกิดใหม่ด้วยพระธรรมกายอุบัติอันอุดมบรมจักร
สวัสดีครับ

ขอเรียนถามท่าน เจติยา กลับบ้างว่า ท่านเรียนวิชชาธรรมกายมาอย่างไรบ้าง เรียนมาจากที่ไหน นานเท่าไหร่ มีทัศนคติเป็นอย่างไร แล้วผลการปฏิบัติเป็นเช่นไรบ้าง แล้วจะตอบให้ครับ

คือไม่ใช่เรื่องมาก แต่จะได้รู้ที่มาที่ไป จะได้ตอบคำถามท่านได้อย่างเหมาะสมครับ

7) การเห็นนิมิตที่เกิดขึ้นในระหว่างทำสมาธิภาวนานั้น มีทั้งนิมิตที่เกิดประโยชน์ และนิมิตที่ถูกภาคดำเขาสอดละเอียดมาสร้างภาพ เราจะแยกแยะได้อย่างไรครับ

การกำหนดนิมิต นั้น ใช้สำหรับ ตอนเริ่มฝึกสมาธิ

พอเห็นของจริง ไม่ได้กำหนดแล้ว มันเห็นเอง เห็นของจริงว่า มีกายในกาย

ทำให้มีสติ  คำว่า สติ คืออะไร คนที่นั่งสมาธิ วิชชาธรรมกาย จะรู้หมดว่า การเจริญกายในกายนั้นเป็นอย่างไร

ส่วนที่ว่าเขาสอดละเอียด ไม่กลัว เพราะว่า เขาจะซ้อนอยู่ภายในกาย เราก็ทำการเจริญกายในกายเข้าไป

โดยวิธีการแก้ร้อยไส้ ซึ่งทำให้เขาซ่อนอยู่ภายในไม่ได้

ตรงนี้ ต้องไปถามอาจารย์ผู้สอนของท่าน ถ้าท่านฝึกได้ถึงขั้นที่ถาม ก็จะรู้เองเห็นเอง

คนที่ฝึกแบบธรรมกาย จะทั้งเห็น แล้ว ก็จำ คิด แล้วก็รู้

ดังคำอาจารย์ที่ผมนับถือท่านหนึ่ง

การเห็น เป็นบ่อเกิดของการคิด
การคิดเป็นบ่อเกิดของการเห็น (ตรงนี้ เล่นคำ การเห็น นี้ คือ รู้)
คิดดีก็เป็นทางเย็น
คิดไม่เป็นก็เย็นสบาย

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ

เริ่มฝึกวิชชาธรรมกายครั้งแรกปี 1999 มีเวลาก็ฝึกมาเรื่อยๆครับ
เริ่มจากนั่งที่หอสังเวชทุกวันพฤหัสบ่ายสอง
ตอนเย็นก็เข้าไปนั่งในห้องพระอาจารย์ใหญ่
และต่อด้วยหอขาว

และก็มีกัลยาณมิตรชวนไปที่วัดพระธรรมกายบ้าง
หรือบางทีก็นั่งเองที่หอสังเวชหน้าโลงทองครับ
ก้มีประสพการณ์มากมายที่อยากจะเล่าให้เป็นธรรมทาน แลกเปลี่ยนกับผู้ปฏิบัติท่านอื่นๆครับ

สิ่งที่ยืนยันได้ว่าสมัยอายุ 10 ปี เคยไปนั่งสมธิด้วยการภาวนาพุทโธ ในโบสถ์วัดราชโอรส และวัดหนัง
ประสบการร์ที่จำได้ตอนนั้นคือ ใช้การภาวนาแบบพุทโธ
ตอนนั้นกระดูกยังอ่อนอยู่ ก้นั่งแบบขัดสมาธิเพชรก็ทำไ้ด้
แต่จำได้ว่าหลายครั้งพบว่าพอจิตมันสงบสบาย น้ำตามันก็ไหลออกมาเอง
รู้สึกได้ว่าร่างกายเรา ทำไมช่างใหญ่โตคับโบสถ์ มือเท้าใหญ่ขนาดร่างกายสูงเท่าพระประธาน
จากนั้นมาตอนเด็กจำได้ว่าจะชอบเพ่งเทียนที่อยู่หน้าพระประะธาน ให้หรี่สว่างตามใจเด็กๆเป็นที่สนุกสนาน ทั้งๆที่ก็ไม่มีลมพัดเข้าในข้างใน
ชอบอ่านใจแมวว่าจะก้าวซ้ายก้าวขวาก็ทายถูกบ่อยๆ จนคนข้างบ้านก็แปลกใจ

ต้องย้อนกลับที่เหตุว่าทำไมจึงมีโอกาสนั่งสมาธิตั้งแต่เด็กๆ
เพราะว่าในสมัยนั้น ทุกครั้งที่นอนกลางวัน ก็จะนอนสะดุ้งผวาตื่นขึ้นมาแล้วร้องไห้แทบจะทุกครั้ง
จำได้ว่ามันจะมีภาพในความฝันเดิมๆผุดขึ้นมาทุกครั้ง และต้องผวาร้องทุกครั้ง
แต่เพราะเป็นเด็กๆ พูดหรือเล่าบอกผู้ใหญ่ไม่เป็น

ผู้ใหญ่ที่บ้านจึงต้องสรรหาทั้งองค์พระมีคล้องคอให้บ้าง สายสิญจน์บ้าง ตระเวนพาไปไหว้พระต่างจังหวัดบ้าง ใส่ฮู้เทพเจ้าบ้าง หรือแม้แต่ให้หลวงปู่หลวงตาเคาะหัวบ้าง เป่าน้ำมนต์บ้าง   ก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลย ยังคงนอนผวาทุกครั้งที่นอนกลางวัน

จนกระทั่งมีโอกาสย้ายมาเรียนโรงเรียนวัด พระอาจารย์ก็สอนนั่งสมาธิ และพาไปนั่งในโบสถ์บ่อยๆ
จากนั้นก็เริ่มรู้จักการถือศีลห้า สวดมนต์ หัดนั่งสมาธิภาวนาดูลมหายใจ และบริกรรมพุทโธ
จากนั้นมาก็มีโอกาสไปฝึกหัดสมาธิภาวนาหลายๆสาย หลายครูบาอาจารย์เท่าที่โอกาสอำนวยครับ

แต่ช่วงหลังๆก็ศึกษาปฏิบัติแบบจริงจังเพราะบ้านอยู่ใกล้วัดปากน้ำ แค่ขี่จักรยานไปใกล้ๆครับ
ก็เจอประสบการณ์ที่แปลกๆในช่วงปีนี้

เห็นหลวงพ่อสดและครูบาอาจารย์มาปรากฏในนิมิตระหว่างนั่งสมาธิ และมาสอนมาอวยพร
ขณะที่เราเห็นท่านทั้งสามมาปรากฏ จิตเรารู้ว่า นี่ไม่ใช่จินตนาการแน่ๆ
เพราะเราสะดุ้งเล็กน้อย ปลื้มเล็กๆที่ท่านมาปรากฏและสอนธรรมะพร้อมทั้งให้พรบางอย่าง

และที่สำคัญคือท่านมานั่งขัดสมาธิต่อหน้าเรา และหมุนกายมาซ้อนกายให้เราด้วย
พร้อมทั้งหมุนดวงธรรมที่ศูนย์กลางกาย จากนั้นท่านก็สั่งด้วยคำพูด บางอย่าง
ตรงนี้ครับที่ยังแปลกใจ แต่มิได้ลังเลสงสัยใดๆ

เพราะก่อนหน้านั้นเคยให้สัจจะไว้ต่อหน้าหลวงพ่อว่า ถ้าพิสูจน์ได้ว่าวิชชาธรรมกายมีจริง จะมีถือศีลถวายหลวงพ่อ
ซึ่งผมก็ได้ทำตามที่อธิษฐานเอาไว้แล้ว

ยังมีประสบการณ์ที่สามารถเล่าให้ท่านที่ปฏิบัติได้ครับ หากสนใจ
ตอนนี้ก็ฝากคำถามเอาไว้แค่นี้ก่อนครับ

Offline ptt09

• Full Member
  • จิตพิสัย 9
ขออนุญาตถามครับ ข้อ4 คนนั่งสมาธิทำวิชชาได้ยังมีมารมาคอยรบกวน คนที่นั่งยังไม่เก่งมารเขาจะมารบกวนไหมครับ แค่สงสัยครับ

ขออนุญาตถามครับ ข้อ4 คนนั่งสมาธิทำวิชชาได้ยังมีมารมาคอยรบกวน คนที่นั่งยังไม่เก่งมารเขาจะมารบกวนไหมครับ แค่สงสัยครับ

ก่อนนั่งสมาธิทุกครั้ง มีคำสวดมนต์ แล้วจะไม่โดนมารรบกวน

วิธีบูชาพระ  ว่าก่อนนั่งภาวนาทุกครั้ง
.......................................

ยะมะหัง สัมมาสัมพุทธัง, ภะควะวันตัง สะระณัง คโต (ชาย) คะตา (หญิง),
อิมินา สักกาเรนะ ตัง ภะคะวันตัง อะภิปูชะยามิ
ข้าพเจ้าบูชาบัดนี้ ซึ่งพระผู้มีพระภาคเจ้า ผู้ตรัสรู้แล้วเองโดยชอบ ซึ่งข้าพเจ้าถึง ว่าเป็นที่พึ่ง กำจัดทุกข์ได้จริงด้วยสักการะนี้

ยะมะหัง สาวากขาตัง, ภะคะวะตา ธัมมัง สะระณัง คะโต (ชาย) คะตา (หญิง),
อิมินา สักกาเรนะ ตัง ธัมมัง อะภิปูชะยามิ
ข้าพเจ้าบูชาบัดนี้ ซึ่งพระธรรมอันพระผู้มีพระภาคเจ้าตรัสดีแล้ว ซึ่งข้าพเจ้าถึง ว่าเป็นที่พึ่ง กำจัดภัยได้จริง ด้วยสักการะนี้

ยะมะหัง สุปะฏิปันนัง, สังฆัง สะระณัง คะโต (ชาย) คะตา (หญิง),
อิมินา สักกาเรนะ ตัง สังฆัง อะภิปูชะยามิ
ข้าพเจ้าบูชาบัดนี้ ซึ่งพระสงฆ์ ผู้ปฏิบัติดี ซึ่งข้าพเจ้าถึง ว่าเป็นที่พึ่ง กำจัดโรคได้จริง ด้วยสักการะนี้

ไหว้พระต่อไป

อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ ภะคะวา, พุทธัง ภะคะวันตัง อะภิวาเทมิ
(กราบลง ๑ ครั้ง)
สะวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม, ธัมมัง นะมัสสามิ
สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ, สังฆังนะมามิ

คำขอขมาโทษ
          บูชาพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เมื่อเราไหว้พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เสร็จแล้ว ต่อจากนี้ไป ตั้งใจให้แน่แน่ว ขอขมาโทษงดโทษต่อพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ที่เราได้พลาดพลั้งลงไปแล้ว ด้วยกายวาจาใจ ตั้งแต่เด็กเล็กยังไม่รู้จักเดียงสา มาจนกระทั่งถึงบัดนี้ ขอขมาโทษงดโทษแล้ว กายวาจาใจของเราจะได้เป็นของบริสุทธิ์ สมควรเป็นภาชนะทองรองรับพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ในอดีต ปัจจุบัน อนาคต สืบต่อไป

แต่ก่อน จะขอขมาโทษงดโทษพระรัตนตรัย พึงนอบน้อมพระรัตนตรัยด้วยปณามคาถา คือ นะโม ๓ หน นะโม หนที่ ๑ นอบน้อมพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ในอดีต นะโม หนที่ ๒ นอบน้อมพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ในปัจจุบัน นะโม หนที่ ๓ นอบน้อม พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ในอนาคต ทั้งหมดด้วยกัน ต่างคนต่างว่านะโมดัง ๆ พร้อมกัน ๓ หน ได้ ณ บัดนี้

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ
นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ

อุกาสะ, อัจจะโย โน ภันเต, อัจจัคคะมา, ยะถา พาเล, ยะถามุฬเห, ยะถาอะกุสะเล, เย มะยัง กรัมหา, เอวัง ภันเต มะยัง, อัจจะโย โน, ปฎิคคัณหะถะ, อายะติง สังวะเรยยามะ

ข้าพระพุทธเจ้า ขอวโรกาส ได้พลั้งพลาดด้วยกาย วาจา ใจ ในพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เพียงไรแต่ข้าพระพุทธเจ้า เป็นคนพาลคนหลง, อกุศลเข้าสิงจิต ให้กระทำความผิด ต่อพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ขอพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ จงงดความผิดทั้งหลายเหล่านั้น แก่ข้าพระพุทธเจ้า จำเดิมแต่วันนี้เป็นต้นไป ข้าพระพุทธเจ้า จักขอสำรวมระวัง ซึ่งกาย วาจา ใจ สืบต่อไปในเบื้องหน้า

กาย วาจา ใจ ของเราเป็นของบริสุทธิ์ ต่อไปนี้จะได้อาราธนา พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ในอดีต ปัจจุบัน อนาคต เข้าสิงสถิต ในกาย วาจา จิต สืบต่อไป

คำอาราธนา
          อุกาสะ ข้าพระพุทธเจ้าขออาราธนา สมเด็จพระพุทธเจ้า ที่ได้ตรัสรู้ล่วงไปแล้ว ในอดีตกาล มากกว่าเมล็ดทรายในท้องมหาสมุทรทั้ง ๔ และสมเด็จพระพุทธเจ้า อันจักได้ตรัสรู้ในอนาคตกาลภายภาคเบื้องหน้า และสมเด็จพระพุทธเจ้าที่ได้ตรัสรู้ในปัจจุบันนี้ ของจงมาบังเกิดในมโนทวาร แห่งข้าพระพุทธเจ้า ในกาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

อุกาสะ ข้าพระพุทธเจ้าขออาราธนา พระนพโลกุตตรธรรมเจ้า ๙ ประการ ในอดีตกาลล่วงลับไปแล้ว จะนับจะประมาณมิได้ และพระนพโลกุตตรธรรมเจ้า ๙ ประการ ในปัจจุบันนี้ ขอจงมาบังเกิดในจักขุทวาร โสตทวาร ฆานทวาร ชิวหาทวาร กายทวาร มโนทวาร แห่งข้าพระพุทธเจ้า ในกาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

อุกาสะ ข้าพระพุทธเจ้าขออาราธนา พระอริยสงฆ์กับสมมติสงฆ์ ในอดีตกาลล่วงลับไปแล้ว จะนับจะประมาณมิได้ และพระอริยสงฆ์กับสมมติสงฆ์ ในอนาคตกาลภายภาคเบื้องหน้า และพระอริยสงฆ์กับสมมติสงฆ์ในปัจจุบันนี้ ขอจงมาบังเกิดในจักขุทวาร โสตทวาร ฆานทวาร ชิวหาทวาร กายทวาร มโนทวาร แห่งข้าพระพุทธเจ้า ในกาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

คำอธิษฐาน
          ขอเดชคุณพระพุทธเจ้า คุณพระธรรมเจ้า คุณพระสงฆ์เจ้า (ชาย) คุณครูอุปัชฌาย์อาจารย์ ท่านผู้หญิงว่า คุณครูบาอาจารย์ คุณมารดาบิดา คุณทานบารมีศีลบารมี เนกขัมมบารมี ปัญญาบารมี วิริยบารมี ขันติบารมี สัจจบารมี อธิษฐานบารมี เมตตาบารมี อุเบกขาบารมี ที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญมา แต่ร้อยชาติ พันชาติ หมื่นชาติ แสนชาติก็ดี ที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญมา ตั้งแต่เล็กแต่น้อย ระลึกได้ก็ดี มิระลึกได้ก็ดี ขอบุญบารมีทั้งหลายเหล่านั้น จงมาช่วยประคับประคองข้าพเจ้า ขอให้ข้าพเจ้าได้สำเร็จมรรคและผล ในกาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด นิพพานะปัจจะโย โหตุ ฯ

Offline ptt09

• Full Member
  • จิตพิสัย 9
ขอบคุณครับคุณphonอุตส่าห์พิมพ์พระคาถาให้ ขอบคุณอีกครั้งครับ

• Newbie
  • *
จากกระทู้นี้  มีรูป เหรียญ และพระประธานหยก

http://www.dhammakaya.org/forum/index.php?topic=798.0

ขออนุญาติเพิ่มเติมอีกเล็กน้อย  นิมิตที่เกิดขึ้นในระหว่างสมาธิ พอเดินวิชชาถึงกายธรรม ต่อหน้าพระหยกเขียวองค์นี้

หลวงพ่อสดท่านก็ปรากฏร่างให้เห็น พร้อมทั้งครูบาอาจารย์อีกสองท่าน
 ซึ่งในภาพที่เห็นนั้นเป็นร่างแบบไม่ชัดเจนนัก แต่มาปรากฏนั่งข้างซ้ายขวา ของหลวงพ่อ

ซึ่งตอนหลังผมมาสอบเทียบกับเหรียญ จตุรเถระ  จึงทราบนามของทั้งสองท่าน ทีท่านมาปรากฏครับ
อาศัยความรู้สึกส่วนตัวว่าเป็นทั้งสองท่านครับ แต่ร่างที่เห็นนั้นเป็นกายใสๆ
แสดงว่าท่านก็ยังทำวิชชาอยู่ตลอดกับหลวงพ่อสดครับ
ยกเว้นหลวงพ่อสด กายของท่านห่มจีวร และนั่งหันหน้าตรงกันผม

จากนั้นมาช่วงเดือนนั้นก็มีประสบการณ์แปลกๆมากมาย เกี่ยวกับมารบ้าง
เกี่ยวกับการติดต่อกับบุคคลชั้นสูงบ้าง มีอาการรู้ในสิ่งที่ไม่เคยรู้เกิดขึ้นเยอะมาก
สิ่งที่ทำได้คือจดบันทึกเอาไว้ สักแต่ว่ารู้อย่างเดียว

ตอนที่เิดินวิชชาสู่กายธรรมกำลังเข้าสู่กายธรรมละเอียด
หลวงพ่อก็ปรากฏขึ้นมาให้เห็น จนผมสะดุ้งเล็กๆ
และบอกว่าเอ็งอยู่ตรงนี้
แล้วหลวงพ่อก็สอนว่า เอ็งไม่ต้องพูดอะไรมาก ให้ใช้ชีวิตไปตามปกติ
หมั่นสร้างความดีสะสมไปเรื่อยๆ มีอะไรให้ระลึกถึงข้า เดี๋ยวข้าและ(อีกสองท่าน จัดการเอง)
ท่านสอนเรื่องกล้วย ในสมัยที่ท่านไม่มี ท่านก็ได้กล้วยนี่แหละ จากนั้นมาท่านก็ไม่เคยอดอีกเลย
ท่านสั่งให้ไปอธิษฐานเอานะ  (ในสมัยที่ข้าไม่มีข้าก็ได้กล้วยนี่หละ เอ็งเอาไปอธิาฐานเอานะ)
จากนั้นท่านก็หายไปจากนิมิต

ผมก็เลยไปค้นในเอกสารเก่าๆพบเจอเรื่องสมัยที่ท่านไปบิณฑบารตรแล้วได้กล้วยกับก้อนข้าว ท่านก็แบ่งทำทานให้สุนัขผู้หิวโซ
วันรุ่งขึ้นท่านก็ได้ของใส่บาตรมาก จากนั้นท่านก็สามารถเลี้ยงพระเณรทั้งวัดได้ดดยไม่มีอดเลย

« Last Edit: August 27, 2011, 09:15:29 PM by jetiya »

• เกิดใหม่ด้วยพระธรรมกายอุบัติอันอุดมบรมจักร
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ อิอิ ตอบซะเยอเลย

1) กายหยาบของหลวงพ่อวัดปากน้ำ ปัจจุบัน มีส่วนในการทำวิชชาของหลวงพ่อหรือไม่อย่างไรครับ

มีแน่นอนครับ เป็นจักรพรรดิ์ ที่เชื่อมกับต้นธาตุในปราสาทธรรมวิชชาเลยครับ เวลาทำวิชชาต้องคำนวนรวมผ่านเข้ามาที่ศูนย์กลางกายเสมอ

2) กายหยาบของผู้ปฏิบัติวิชชาธรรมกายท่านอื่นๆ ยังเก็บรักษาขันธ์เหล่านั้น  หรือว่า เผาไปแล้วทุกรูปครับ

เท่าที่ผมทราบก็น่าจะมีแต่หลวงปู่สดนะครับ ท่านใดมีข้อมูลอื่นๆก็บอกกล่าวกันมาได้นะครับ สำหรับพระธาตุของหลวงปู่ชั้วจะอยู่ที่วิหารคตด้านขวาชิดด้านในพระอุโบสถวัดปากน้ำ ลองไปสักการะกันได้ครับ

3) มีการถกเถียงกันเรื่อง ปัจจุบันนี้ หลวงพ่อสด ท่านอยู่ที่ใดในภพสาม แล้วข้อสรูปที่ถูกต้องเป็นอย่างไรครับ

เคยตอบไว้แล้วในกระทู้นี้ครับ

http://www.dhammakaya.org/forum/index.php?topic=620.0

ถ้าว่าตามสายพระ หลวงปู่ท่านมีธาตุธรรมตลอดสุดหยาบสุดละเอียด พบเห็นได้ทุกภพภูมิสุคติ แต่ในภพ 3 ที่ชัดเจนจะอยู่ชั้นดุสิต

ละเอียดไปกว่านั้น เรียกได้ว่าเป็นศูนย์ยุทธศาสตร์ ธาตุสำเร็จท่านจะถูกปรุงโดยต้นธาตุสถิตอยู่ในปราสาทธรรมวิชชาที่สุดละเอียด อันเป็นจุดยุทธศาสตร์ของผังสำเร็จวิชชาธรรมกายที่แท้จริง ซึ่งเป็นยุทธศาสตร์ของต้นธาตุต้นธรรมได้วางเอาไว้แต่ครั้งเมื่อให้หลวงปู่สดถอยพืดกำเนิดธาตุธรรมเดิมมาทำวิชชารบนั่นเอง

ดังนั้นเวลาเราจะติดต่อหลวงปู่สด และทำวิชชา ก็ต้องเข้าถึงจุดนี้

...ถามว่า ปราสาทธรรมวิชชานั้นอยู่ ณ ที่หนใด บอกพิกัดได้ไหม ?

...ตอบว่า อยู่ ณ ที่สุดละเอียด เราจะเข้าถึงได้ต้องทำวิชชาไปสุดละเอียด กระทั่งเข้าถึงปราสาทธรรมวิชชานี้

ซึ่งปราสาทธรรมวิชชาต้นธาตุปรุงขึ้น นั่นก็คืออยู่ในพระนิพพานนั่นเอง

อีกจุดที่ละเอียดๆ นั่นก็คือ ต้นธาตุต้นธรรมสุดละเอียดองค์แรกที่เราเข้าถึง คือพระพุทธเจ้าต้นธาตุกายเนื้อพระนิพพานเป็น ที่ถอยพืดกำเนิดธาตุธรรมเดิมมาเป็นต้นธาตุกายมนุษย์ นั่นเอง

ซึ่งบางท่านเข้าใจว่าเป็นพระนิพพานกายธรรม ความจริงแล้วพระนิพพานกายธรรมจะถอดพืดไม่ได้นะครับ

....มารที่ท่านเข้าใจ เป็นเช่นไรครับ ? ท่านช่วยเสวนามาก่อนนะครับ จึงจะตอบได้เหมาะสม

ตอบแบบย่อๆก่อนนะครับ...ท่านอย่าเพิ่งสับสน การพิสดารกาย และการคำนวนทับทวี นะครับ

หลักการเจริญวิชชาเบื้องสูงมี 5 คือ

จองถนน = เดิน 18 กาย สับกายซ้อนกาย

พิสดาร = พิสดารกายเป็นกายเถา ชุด ชั้น ตอน ภาค พืด

ปาฏิหาริย์ = ดับอธิษฐานถอนปาฏิหาริย์ธาตุธรรมภาคดำภาคกลาง

ทับทวี = คำนวนทับทวีการพิสดารกายให้เร็วแรงเพื่อเก็บธาตุธรรมภาคดำให้ทันให้ได้มาก

พิสดารกายรอบตัว = เป็นการพิสดารกายรอบตัวเมื่อถูกหุ้มรู้ญาณ และเป็นการขยายข่ายของญาณ และเก็บธาตุธรรมภาคดำได้มากขึ้น

อันนี้พิมพ์แต่โดยย่อนะครับ ท่านผู้รู้ไม่ว่ากัน

.......

ดังนั้นการพิสดารกายให้มากขึ้น เป็นเถา ชุด ชั้น ตอน ภาค พืด เป็นเรื่องของกายซ้อนกาย คือแต่ละกายก็จะมีกายในกายซ้อนกันอยู่สุดหยาบสุดละเอียด แต่ละกายสุดหยาบสุดละเอียดนั้นก็จะมีกายในกายซ้อนกันอยู่สุดหยาบสุดละเอียด จึงเรียกกายในกายที่ซ้อนกันนั้นว่า เถา ชุด ชั้น ตอน ภาค พืด (เอาเท่านี้ก่อน ผมจะไม่เปรียบเทียบเพราะเดี๋ยวผู้อ่านจะปรุงแต่งมากไป)

แต่ทุกขั้นตอนก็สัมพันธ์กัน เพราะการทับทวีนั้น ก็ย่อมพิสดารกายพร้อมกันหมดทุกกาย เถา ชุด ฯลฯ และการคำนวนให้เร็วแรงให้มากนั้น มิได้ใช้ "ความรู้สึก" ควรใช้คำว่า "ญาณทัศนะ" ซึ่งผู้ทำวิชชาบ่อยๆก็จะเข้าใจเอง และเมื่อเราทำวิชชาไปนานขึ้นเชี่ยวชาญมากขึ้น บางทีการคำนวนทับทวีวันนี้เพียงพริบตาเดียว อาจจะเร็วกว่ามากกว่าที่เคยคำนวนมาตลอดทั้งปีเลยทีเดียวเชียวครับ

Offline ธนกฤต สกลธีรกุล

• Newbie
  • *
  • จิตพิสัย 1
ขอตอบข้อหนึ่ง..
อัฐิฐาตุของท่านเป็นวิชชาเป็น  ความรู้ทั้งหมดของท่านอยู่ที่อัฐิฐาตุ  เราสามารถเข้าไปเรียนหาความรู้ได้ครับ
ผมเคยเจอพระโบราณที่ท่าพระจันทร์  ในองค์พระท่านมีวิชชาเป็นเจ๋งมากๆ  เราสามารถเข้าไปเรียนการเดินวิชชาจากท่านได้  และการเดินวิชชาต่างจากทางวัดหลวงพ่อสดมาก
หลวงป๋ายังบอกว่าพระองค์นี้ไม่ธรรมดา  ทุกวันนี้พระองค์นั้นอยู่กับหลวงป๋า