Author Topic: ระยะเวลาของการซ้อนวิชชาในพระของขวัญ  (Read 7462 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline nineprem

• Full Member
  • จิตพิสัย 8
อยากทราบว่าโดยปกติพระของขวัญของวัดหลวงพ่อสดฯ หลวงป๋าท่านซ้อนวิชชาตลอดพรรษาหรือเปล่าครับ หรือว่าทำเฉพาะบางรุ่น แล้วรุ่นไหนบ้างครับที่ซ้อนวิชชาตลอดพรรษา ตอนนี้ผมรู้แค่พระผงเทพนิมิตครับ

และระยะเวลาในการซ้อนวิชชามีผลต่อความศักดิ์ของพระขวัญหรือเปล่าครับ ผมเพิ่งอ่านกระทู้ล่าสุดของคุณ Vee ว่าพระกริ่งจักรพรรดิรุ่นล่าสุดจะซ้อนวิชชาในวันที่ 28 พ.ย.นี้ หมายความว่าซ้อนวันเดียวใช่มั๊ยครับ แล้วจะต่างกับพระที่ซ้อนวิชชาเป็นพรรษาหรือเปล่าครับ

Offline phon

• Hero Member
  • จิตพิสัย 79
ผมตอบอาจจะไม่ตรงประเด็น

การสร้างพระ เครื่องให้ศักดิ์สิทธิ์ ขึ้นอยุ่ กับ

1  มวลสาร ในที่นี้ มวลสร้างเป็นเหล็กไหล หรือทองจากเทพประทาน ถือว่า ดี
2  ระหว่างที่สร้าง มีการทำพิธี ทางพราหมณ์ ไหม ถ้ามี แล้วเชื่อ ก็จะมีการดูฤกษ์ยาม ถ้าไม่เชื่อก็ถือว่า เวลาดี เวลาสะดวก ปกติ มักจะเป็นวันพระ ที่สำคัญ

ในกรณี วันที่ 28 พฤศจิกายน 2555  ทางเหนือ ถือว่า เป็นวันเพ็งปุด (เพ็ญพุธ) ซึ่งเชื่อว่า วันนี้ พระอุปคุต จะมาบิณฑบาตร วันเพ็ญพุธ ที่จริงถือวัน ขึ้น15ค่ำเดือน12 แต่เนื่อจาก การที่จะให้วันเพ็ญ เดือน12 แล้ว ตรงกับวันพุธ โอกาส นานๆจะเวียนมาหน ดังนั้น ในช่วงหลัง จึงอนุโลม แค่วันเพ็ญ และตรงกับวันพุธ ก็พอ   (หาอ่านรายละเอียดในกูเกิล ต่อนะครับ) 

3 พระเกจิอาจารย์ที่มาปลุกเสก หรือสร้างพระ มีขั้นตอนตั้งแต่ หล่อพระ ตรงนี้ ก็มีการปลุกเสก หลังจากหล่อพระเสร็จ มีการตกแต่งองค์พระที่หล่อ เสร็จแล้ว มีการปลุกเสกพระอีกหนหนึ่ง สำหรับ ทางวิชชาธรรมกาย เราจะเรียกว่า ซ้อนวิชชา แทนที่จะใช้คำว่าปลุกเสก

ทางวิชชาธรรมกาย เป็นการอัญเชิญพระพุทธเจ้า องค์ต้นๆ มาซ้อนวิชชาในองค์พระที่สร้าง  (ตามตำรา ในหนังสือมรรคผลพิสดาร เล่มที่ 2) ดังนั้น องค์พระ ก็จะได้รับการซ้อนวิชชา แล้วก็มีพุทธคุณ ตามที่ผู้อัญเชิญพระพุทธเจ้ามาซ้อนวิชชา

4 สำหรับ ผู้เป็นเจ้าของ ถ้าอยู่ในศีล 5 8 หรือมากกว่า องค์พระของขวัญ ยิ่งทวีความศักดิ์สิทธิ์ขึ้นไปครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น เห็นองค์พระให้นึกถึงบุญที่ทำครับ หมั่นนึกถึงบุญบ่อยๆครับ บุญก็จะส่งผลบ่อยๆ แล้วก็มากครับ

พระของขวัญรุ่น แรกๆ ของวัด ปั้มตอนกลางคืน ตอนเช้า ยกไปให้ พระราชพรหมเถร (ตอนนั้น เป็นพระภวานาโกศลเถระ) ดู พระราชพรหมเถระ แค่ดู แล้ว ก้บอกว่า ใช้ได้แล้ว ปรากฏว่า ลูกศิษย์ที่ได้รับพระรุ่นนี้  พบปาฏิหารมากมาย ดังนั้น เวลา ปลุกเสกหรือซ้อนววิชชา ไม่ใช่ส่วนสำคัญครับ

ที่สำคัญคือ ได้อัญเชิญพระพุทธเจ้า มาซ้อนอยู่ในพระของขวัญ

ช่วงที่พระหลวงพ่อฤาษีลิงดำ เริ่มฝึกสมาธิ ได้ทำการปลุกเสกพระ 1 พรรษา แล้ว นำไปให้หลวงพ่อปาน พิจารณา ท่านบอกว่า ให้นำไปปลุกเสกใหม่ เนื่องจากไม่ได้อัญเชิญบารมีของพระพุทธเจ้ามาช่วย หลังจากนั้น หลวงพระหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ทำการปลุกเสกพระ อีกหน คราวนี้ ทำครบทุกขั้นตอน ใช้เวลา 1 สัปดาห์ แล้ว นำไปให้หลวงพ่อปาน พิจารณาอีกที  ท่านบอกว่า คราวนี้ ใช้เวลาน้อยกว่า แต่ว่า มีพุทธคุณมากกว่า 1 พรรษาที่ผ่านมา

ขอบคุณครับคุณ phon เยี่ยมยอดครับ

แต่จริง ๆ แล้วผมก็อยากรู้ไปอีก เหมือนที่ถามไปแต่ต้นน่ะครับว่า ระหว่างพระ 2 องค์ที่ซ้อนด้วยวิชชาธรรมกาย เหมือนกันทั้ง 2 องค์ คืออัญเชิญพระพุทธเจ้ามาซ้อนวิชชาแล้วเหมือนกัน จะมีความต่างมั๊ยระหว่างองค์ที่ซ้อนวิชชาทั้งพรรษา (เหมือนกับสมัยที่หลวงปู่สดทำ) กับซ้อนวิชชาแค่แป๊ปเดียว

เพื่อให้เห็นภาพชัดเจน สมมติให้มวลสารเดียวกัน ผู้สร้างเป็นคนเดียวกัน ผู้ครอบครองเป็นคนเดียวกันนะครับ ต่างกันแ่ค่เวลา

...
ผมเคยอ่านบทความที่หลวงป๋าเขียนถึงความศักดิ์สิทธิ์ของพระตระกูลวัดปากน้ำว่า ถ้าผู้สร้าง (ผู้ซ้อนวิชชา) เป็นคนเดียวกัน ไม่ว่าจะรุ่นไหน ๆ ความศักดิ์สิทธิ์ก็จะเท่ากัน ในนั้น หลวงป๋ายกตัวอย่าง พระปากน้ำรุ่น 4 กับ 5 ที่ท่านเจ้าคุณวีระเป็นผู้สร้าง ว่าศักดิ์สิทธิ์เหมือนกัน

ก็เลยมาสงสัยต่อว่า แล้วระยะเวลามีผลมั๊ย

ก็อีกนั่นแหละครับ เคยอ่านบางกระทู้ในนี้ รู้สึกจะเป็นคุณ phon เองที่บอกว่าไม่มีพระของขวัญรุ่นไหนจะดีกว่า พระผงปากน้ำรุ่น 1-3 แล้ว อย่างมากก็เทียบเท่า เพราะหลวงปู่สดทำขึ้นมาเองและทำตลอดพรรษา

ขอความกรุณาเป็นวิยาทานด้วยครับ  :)

Offline phon

• Hero Member
  • จิตพิสัย 79
คืออย่างนี้ครับ

พระผงวัดปากน้ำ ต้นวิชชา คือ หลวงปู่สด ดังนั้น ลูกศิษย์ ที่ทำพระ ตามวิชชา ที่หลวงปู่สด สอน คงจะยากที่ จะเก่งกว่า

แล้ว ระยะเวลา ไม่สำคัญ มากเท่ากับ ระดับสมาธิที่ได้

บางคนระดับสมาธิ ต่ำกว่า ต่อให้นั่งสมาธิทำนานเท่าไรก็สู้คนที่มีระดับสมาธิสูงกว่า ซึ่ง ใช้เวลา แค่เสี้ยววินาที ไม่ได้ครับ

ระยะเวลาซ้อนวิชชา แทบจะไม่มีผลครับ เพราะว่า ได้ใช้เวลา พอเพียง แล้ว สำหรับ ซ้อนวิชชา    เหมือนขับรถด้วยความเร็ว 100 กมต่อชม

ครั้งต่อไปขับ ได้ความเร็ว ก็คงจะเพียง 100 กมต่อชม ทำนองว่า ขีดลิมิตสูงสุด ได้แค่นั้น ก็คือเท่านั้นครับ

ดังนั้น พระของขวัญ ทุกรุ่นของวัดหลวงพ่อสด ศักดิ์สิทธิ์ เท่ากันหมด ครับ ถ้าผู้ซ้อนวิชชา เป็นคนเดียวกัน

เพียงแต่ มีบางรุ่น มีวัตถุประสงค์พิเศษมากขึ้น เพราะว่า วัตถุที่ใช้ทำพระ มีแตกต่างกันครับ และรูปทรงของวัตถุที่สร้างขึ้น แตกต่างกัน

เช่น เหล็กไหลที่สำเร็จเป็นพระ กับ น้ำเต้า แตกต่างกันไหม

ผมกราบเรียนถามหลวงป๋า หลวงป๋า บอกทุกอย่างเหมือนกัน เพียงแต่ ที่เป็นรูปพระ ก็มีพุทธคุณ ของพระพุทธเจ้า มาเสริมด้วย

ขอบคุณมากครับ  ;D

Offline Cool-peet

• Sr. Member
  • จิตพิสัย 9
  • ...หยุด เป็นตัวสำเร็จ...
การซ้อนวิชชาเป็น ก็จะทวีความศักดิ์สิทธิ์ไปด้วยนะครับ การทำวิชชาครูบาอาจารย์ก็จะซ้อนอดีต ปัจจุบัน อนาคตตลอด
ขอบารมีพระต้นธาตุ พระจักรพรรดิภาคผู้เลี้ยง ...